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HALMASHAURI YA WILAYA YA MLIMBA 

TAARIFA YA KIUCHUMI NA KIJAMII- (SOCIO-ECONOMIC PROFILE) 

1.0 UTANGULIZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba ni moja ya Mamlaka tisa (9) za Serikali za Mitaa zilizopo 

Mkoani Mororgoro. Halmashauri ipo umbali wa takriban kilomita 320 kutoka Makao Makuu 

ya Mkoa. Kwa upande wa mipaka, imepakana na Mji wa Ifakara na Manispaa ya Morogoro 

upande wa Kaskazini Mashariki, Wilaya ya Mufindi na Njombe upande wa Kusini na Kusini 

Magharibi inapakana na Wilaya ya Kilolo upande wa Kaskazini, na Wilaya ya Malinyi 

upande wa Kusini Mashariki. 

Eneo la Utawala: 

Halmashauri Tarafa Kata Vijiji Vitongoji 

MLIMBA 2 16 62 244 

 

Halmashauri ina eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 6,924, eneo hilo linajumuisha 

pia sehemu ya Pori la Akiba la Wanyama la Selous, Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 

Udzungwa, na bonde la mto Kilombero ambalo hujaa maji  hasa kipindi cha masika. 
 

  1.2  Idadi ya watu  

Kwa mujibu wa na taarifa za Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022, Halmashauri ya 

Wilaya Mlimba ina wakazi wapatao 292,536 kati yao wanaume ni 146,947 na wanawake ni 

145,589 kutoka katika kaya 76,290 kwa wastani wa watu 3.9 kwenye kaya na ongezeko la 

wastani wa watu 3.2 kwa mwaka.  

  1.3 Hali ya Hewa na Uoto wa Asili 

Hali ya hewa ya Halmashauri ya Wilaya Mlimba ni ya joto mithili ya pwani kwa wastani wa 

26o – 32oC. Kuna vipindi viwili vya mvua ambavyo ni mvua za vuli na mvua za masika. 

Mvua za vuli huanza kunyesha mwezi Novemba na kuisha mwezi Januari au Februari. 

Mvua za masika huanza mwezi Machi na kwisha mwezi Mei au Juni kila mwaka. Wastani 

wa mvua ni kati ya milimita 1200 hadi 1600. Sehemu kubwa ya Mlimba imo katika bonde la 

Mto Kilombero na kiasi kidogo kiko katika bonde la mto Rufiji na Pori la akiba la wanyama 

la Selous. Bonde la mto Kilombero linakingwa na milima ya Udzungwa ambayo pia ni 

Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa kwa upande wa Kaskazini. Milima hii imefunikwa 

na kupambwa na miti ya Miombo na baadhi ya wanyama ambao ni nadra kuwaona katika 
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Hifadhi zingine za Taifa na maeneo mengine duniani. Milima ya Udzungwa ina urefu wa 

meta 1,700 kutoka usawa wa bahari.  
 

Kuna mito ipatayo 38 ambayo hutiririsha maji yake kwa mwaka mzima. Mito hiyo imekuwa 

na manufaa makubwa kwa Taifa katika utoaji wa umeme. Vyanzo vya umeme wa Kidatu na 

Kihansi vimo katika wilaya ya Kilombero. Pia imekuwa na manufaa kwa upande wa kilimo 

cha umwagiliaji hasa cha miwa, mpunga na ndizi.  
 

1.4 Shughuli za kiuchumi 

Zaidi ya asilimia 80 ya wananchi wa Mlimba hujishughulisha na kilimo. Wengi huzalisha, 

mpunga, mahindi, maharage na migomba. Mazao hayo hutumiwa kwa chakula na biashara. 

Hata hivyo, mazao makubwa ya biashara Mlimba ni mpunga, chikichiki, korosho, ndizi, 

ufuta na kakao. Mifugo pia ni sehemu ya uchumi wa Halmashauri. Mbali na kilimo shughuli 

zingine za kiuchumi ni uvuvi katika mto Kilombero na katika mabwawa na mito mingine 

iliyopo kwenye Halmashauri. Pia kuna makampuni ya uwindaji ambayo hufanya shughuli za 

uwindaji katika wilaya kando kando ya mto Kilombero na katika eneo la pori la akiba la 

Selous.  
 

2.1  Mapato ya Halmashauri 

Jukumu kubwa la Halmashauri ya Wilaya Mlimba ni kutoa huduma za kiuchumi na kijamii 

kwa watu wake. Katika kipindi cha miaka mitatu (3) kuanzia 2020/2021 hadi kufikia mwezi 

Juni, 2023 hali halisi ya makusanyo ya mapato ya Halmashauri ya Wilaya Mlimba ni kama 

ifuatavyo;- 
 

Jedwali Na. 1: Mapato ya Halmashauri Kutokana na Vyanzo Vyake; 

MWAKA 

 

2020/2021 

 

2021/2022 

 

2022/2023 

MAKISIO 2,700,000,000.00 
     3,080,000,000.00  3,025,000.00 

MAPATO HALISI 2,590,012,062.60  
      3,469,255,832.13 4,077,349,293.61 

ASILIMIA 96% 113% 135% 

 

3.0   SEKTA YA ELIMU  

3.1  ELIMU YA AWALI NA MSINGI  
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Halmashauri inazo shule 98 za serikali na shule 7 za binafsi zenye jumla ya wanafunzi 

63,013(Wavulana 31,484 na wasichana 31,529).  

 

 
 

 

 

3.2  Uandikishaji kwa wanafunzi mwaka 2018-2020 
 

Takwimu zilizokusanywa hadi kufikia tarehe 31.03.2022 zinazoonesha wazazi wameitikia 

wito wa kuwapeleka na kuwaandikisha watoto wao shuleni, jambo lililopelekea kuvuka 

lengo la mwaka la uandikishaji. Hali hii imetokana na agizo la Serikali la kutoa Elimu Bila 

Malipo kwa shule za msingi na sekondari.  
 

Uandikishaji wa wanafunzi shule za msingi katika Halmashauri ya Wilaya Mlimba 

umefanyika na kufungwa rasmi tarehe 31.03. 2022. Idadi ya wanafunzi walioandikishwa 

shuleni kwa kipindi cha miaka miwili hadi kufikia tarehe 31.03.2022 ni kama ifuatavyo:- 

Mwaka 2023 Darasa la Awali walitazamiwa kuandikishwa wanafunzi wavulana 4,261, 

wasichana 3,369 jumla 7,630. Walioandikishwa wavulana 4,289, wasichana 4,090 Jumla 

8,379 sawa na asilimia 109.8. Darasa la kwanza waliotazamiwa ilikuwa wavulana 3,852, 

wasichana 3,903 jumla 7,755. Walioandikishwa wavulana 4,313, wasichana 4,321 jumla 

8,634 sawa na asilimia 111.3. 

Mwaka 2022 Darasa la awali walitazamiwa kuandikishwa wavulana 3,417, wasichana 3,533 

jumla 6,950. Walioandikishwa wavulana 4,059 wasichana 3,867 jumla 7,926 sawa na 

asilimia 114. Darasa la kwanza waliotazamiwa wavulana 3,701, wasichana 3,869 jumla 

7,570. Walioandikishwa wavulana 3,965, wasichana 3,995 jumla 7,960 sawa na asilimia 

105.  
 

Hali ya Miundombinu Shule za Msingi 

Halmahauri inaendelea kuhamasisha jamii kujitolea nguvu kazi kwa ajili ya ujenzi wa 

maboma kwa shule mpya ili watoto wasitembee mwendo mrefu kufuata huduma ya elimu. 

Hata hivyo shule shikizi zimeanzishwa kwa ajili ya kuwasaidia katika madarasa ya Awali, I -

III. 

Hali ya Miundombinu na samani ni kama ifuatavyo: - 

 Madarasa mahitaji 1,401 yaliyopo 731 na upungufu 670 sawa na asilimia 52.2 ya 

madarasa yaliyopo. 

 Nyumba za walimu mahitaji 1,401 zilizopo 208 na upungufu 1,193 sawa na asilimia 

14.8 ya nyumba zilizopo. 
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 Matundu ya vyoo mahitaji wavulana 2,836 yaliyopo 979 na upungufu 1,857 sawa na 

asilimia 34.5 ya matundu ya vyoo yaliyopo. 

 Madawati mahitaji 21,005 yaliyopo 14,795 na upungufu 6,210 sawa na asilimia 70.4 

ya madawati yaliyopo.  

 
 

 

Takwimu za walimu. 

Hadi sasa Halmashauri inahitaji walimu 1,401 waliopo 795 na upungufu 606 sawa na 

asilimia 56.74 ya waliopo. 
 

 

 

 

 Hali ya Ufaulu wa Wanafunzi darasa la Saba na la Nne 2020-2022 

Kiwango cha ufaulu kinaongezeka mwaka hadi mwaka kama ifuatavyo. 

Mwaka 2020 Darasa la saba waliofanya mtihani wavulana 3,833, wasichana 3,959 jumla 

7,792. Waliofaulu wavulana 3,644, wasichana 3,737 jumla 7,381 sawa na asilimia 95 

Darasa la Nne waliofanya wavulana 5,102, wasichana 5,200 jumla 10,302. Waliofaulu 

wavulana 5,059 wasichana 5,170 jumla 10,229 sawa na asilimia 99.29. Mwaka 2021 

Darasa la saba waliofanya mtihani wavulana 2,938 wasichana 2,904 jumla 5,842. 

Waliofaulu wavulana 2,656 wasichana 2,617 jumla 5,273 sawa na asilimia 90.26 Darasa la 

Nne waliofanya wavulana 3,312 wasichana 3,473 jumla 6,785. Waliofaulu wavulana 3,092, 

wasichana 3,287 jumla 6,379 sawa na asilimia 99. 
 

 

 

 

 

4.0  ELIMU YA SEKONDARI 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina Shule za Sekondari 31. Kati ya shule hizo 25 ni za 

Serikali, 5 ni za watu binafsi na 1 ni ya shirika la dini. Shule hizi zote ni za kidato cha 

kwanza hadi cha nne isipokuwa shule 3 (Nakaguru, Kiburubutu na Kilamsa sekondari) 

ambayo ni ya kidato cha kwanza hadi cha sita. 

Idadi ya wanafunzi katika shule za Sekondari za Serikali ni 14,764 wakiwemo wavulana 

7,005 na wasichana 7,759 Pia katika shule za binafsi kuna jumla ya wanafunzi 1,759 

wakiwemo wavulana 670 na wasichana 1,089. 
 

4.1. Taarifa za Walimu 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina jumla ya walimu wa shule za sekondari za Serikali 416 

kati yao 101 wanawake ni na wanaume ni 315. Miongoni mwa walimu hawa 416, walimu 

wa sayansi ni 132 na wa sanaa ni 284. 

  

4.3  HALI YA MIUNDOMBINU KWA SHULE ZOTE ZA SERIKALI 
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Maabara 

Uhitaji ni jumla ya maabara 75 zilizopo ni maabara 42. 

Vyumba vya madarasa. 

Uhitaji ni vyumba vya madarasa 459 kati ya 381 vinavyohitajika.  

 

 
 

Nyumba za Walimu 

Uhitaji wa nyumba za walimu 416 ili kuweza kukidhi haja ya upungufu wa nyumba za 

walimu katika shule zake. Kwa sasa kuna nyumba 56 tu hivyo kuna upungufu wa nyumba 

360. 

Matundu ya Vyoo 

Uhitaji wa matundu ya vyoo vya wanafunzi 475; matundu yaliyopo ni 350 kwa wanafunzi 

wote, hivyo kuna upungufu wa matundu ya vyoo 125. Hata hivyo, Halmashauri inafanya 

jitahada kila mwaka kwa kutumia mapato yake ya ndani na wahisani mbalimbali kuongeza 

matundu ya vyoo katika shule zake. 

 

Madawati 

Uhitaji wa samani kwa ajili ya wanafunzi ni meza 960 na viti 960. Zilizopo ni 13,804 jitihada 

zinaendelea kufanyika hasa kutumia mapato ya ndani kupunguza tatizo la upungu samani 

hizo. 
 

Utoaji wa Chakula Shuleni 

Kutokana na agizo la Serikali kuwa shule zote za kutwa za Serikali zihakikishe kwamba 

zinatoa chakula cha mchana kwa wanafunzi, Halmashauri ya Wilaya Mlimba imafanikiwa 

kwa asilimia 100% kutoa huduma hiyo katika shule zake zote za sekondari. 

 

5.0   SEKTA YA AFYA 

Idadi ya Vituo 

Wananchi wa Halmashauri ya Wilaya Mlimba hupata huduma za afya kutoka katika vituo 

vipatavyo 48, kati ya hivyo vya Serikali ni 27, Mashirika ya Umma ni 4, mashirika ya Dini ni 

7 na watu binafsi ni 10. Halmashauri inaendelea na ujenzi wa Hospitali ya Wilaya baada 

kupatiwa na Serikali Kuu jumla ya Tshs.2,926,600,000.00 kwa kipindi cha 2020/2021 hadi 

mwaka 2022/2023 kati ya fedha hizo Tshs. 376,600,000.00 zilikuwa ni kwa ajili ya ununuzi 

wa dawa na vifaa tiba. Serikali pia imeleta jumla ya Tshs. 350,000,000.00 kwa ajili ya 

ukamilishaji wa Zahanati 7 ambapo Zahanati 6 zimekamilika na 1 ipo hatua ya kupakwa 
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rangi. Vituo vya Afya 4 vinaendelea kujengwa na vipo hatua ya ukamilishaji ambapo jumla 

ya Tshs. 500,000,000.00 kutoka Serikali Kuu na Tshs.1,380,000,000.00 kutoka kwenye 

mapato ya ndani ya Halmashauri zilitumika katika ujenzi wake. 
 

 

Huduma za Upasuaji wa Dharura Katika Vituo vya Afya 

Tangu mwaka 2021 vituo vya afya viwili (Mlimba na Mngeta) vimekuwa vikitoa huduma za 

upasuaji wa dharura kwa akina mama wajawazito.  
 

 

Usafi na Mazingira 

 Kaya Kaya zenye 
vyoo 

Kaya zenye vyoo 
vya asili 

Kaya zenye vyoo 
vilivyo boreshwa 

Kaya zisizo 

na vyoo 

46,353 46,353 5,052 41,301 0 

 

 

6.0  SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

Sekta hii ni mtambuka. Ndani ya sekta yake kuna kitengo cha UKIMWI, uratibu, ufuatiliaji 

na usajili wa NGOs; ushirikishwaji jamii; maendeleo ya Jinsia na mtoto; na uwezeshaji 

kiuchumi na kupunguza umaskini, ambavyo kwa pamoja hufanya kazi ili kuboresha maisha 

ya wananchi wa Mlimba.  
 

Mapambano Dhidi ya UKIMWI 

Kiwango cha Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI 2020 - 2023 

Na. Mwaka KIWANGO CHA MAAMBUKIZI (%) 

1 2020-2021 5.6% 

2 2021 - 2022 3.7% 

3 2022 - 2023 2.8% 

Chanzo: Idara ya Afya 
 
 

9.0  UVUVI. 

Shughuli za uvuvi ni shughuli kuu ya pili ya kiuchumi baada ya kilimo kwa wananchi wa 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba. Shughuli hii inatoa ajira, inaongeza kipato na lishe bora 

kwa wananchi wa ndani na nje ya Halmashauri ya Wilaya Mlimba. Aina ya uvuvi 

unaotumika  ni uvuvi wa nyavu, ndoano na uvuvi wa mitego ya asili. Kwa sasa shughuli za 

uvuvi zimeongezeka, hii imetikona na kundi kubwa la vijana na wanawake kujiajiri kupitia 

sekta ya uvuvi. Kitengo cha uvuvi kinatekeleza shughuli zake kwa mujibu wa Sheria,Sera 
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na Kanuni zake. Halmashauri ina zaidi ya watu 15,000 wanaojihusisha na shughuli za uvuvi 

na wote hawa wanategemea mito iliyopo kwenye bonde la mto Kilombero. 

 

10.0 SEKTA YA MIFUGO 

Shughuli za ufugaji katika Halmashauri ya Wilaya Mlimba ziliongezeka kwa haraka kuanzia 

mwanzoni mwa mwaka 1990. wafugaji wengi walihamia hapa na mifugo yao kutoka mikoa 

ya Arusha, Mwanza, Tabora, Shinyanga na Mbeya.  

 

Eneo linalofaa kwa ajili ya mifugo ni hekta 54,000. Kati ya eneo hilo, lililotengwa kwa ajili ya 

shughuli za malisho ya mifugo ni hekta 6,344.216. Idadi ya mifugo baada ya zoezi la 

utambuzi,usajili na ufuatiliaji ni ng’ombe 103,783 mbuzi 28,287, kondoo 26,456, punda 126, 

nguruwe 22,277, kuku 272,272, bata 33,368, mbwa 13,999, paka 4,797 na kanga 1,080. 

Idadi ya wafugaji ni 5,683 na wote wamesajiliwa na kupewa vitambulisho maalum ya 

wafugaji. 
 

 

11.0 SEKTA YA ARDHI 

Malengo yaliyowekwa 

Halmashauri imejiwekea malengo ya kuhudumia wananchi kwa wakati ili kupunguza 

migogoro na kero zingine zinazo wakabili wadau wa sekta hii mtambuka. Halmashauri 

imeendelea na majukumu ya kuhudumia wananchi kwa kutoa elimu ya Sheria ya Ardhi Na. 

4 ya mwaka 1999, Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya mwaka 1999 pamoja na Sheria ya 

Mpango wa Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya mwaka 2007 na Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya 

mwaka 2007.  
 

Taarifa ya upimaji wa mipaka ya vijiji Halmashauri ya Wilaya Mlimba 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina jumla ya Kata 16 na Vijiji 62 ambapo kati ya vijiji 62 

vilivyopo, vijiji 61 vimepimwa mipaka yake ispokuwa Kijiji 1 cha Miyomboni. Kwakuwa vijiji 

vya Mpanga na viwanja 60 vina migogoro ya mipaka, Halmashauri inatarajia kuhakiki 

mipaka hiyo kwa mwaka wa fedha 2023/2024. 
 

Taarifa ya hali ya mpango wa matumizi bora ya ardhi  

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina jumla ya Kata 16 na vijiji 62 ambapo kati ya Kata 16, 

kata 6 ni maeneo ya mipango miji (planning area). Kata hizo ni Mchombe, Mngeta, Chita, 

Kalengakelu, Mlimba na Kamwene. Kati ya vijiji 62 vilivyoko katika Halmashauri ya Wilaya 

Mlimba, vijiji 61 vina matumizi bora ya ardhi isipokuwa Kijiji 1 cha Miyomboni kilichopo Kata 

ya Mofu hakina matumizi bora ya ardhi. Halmashauri kwa kushirikana na vijiji imefanikiwa 

kutenga maeneo ya hifadhi za misitu ya vijiji 7 yenye ukubwa wa hekta 13,785.92, maeneo 
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ya malisho katika vijiji 19 yenye ukubwa wa hekta 5,047, maeneo ya uwekezaji yenye 

ukubwa wa ekari 16,000 pamoja na maeneo ya viwanda vidogo katika vijiji 38.  
 

Urasimishaji ardhi  

Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba ina jumla ya vijiji 62. Kati ya vijiji hivyo, vijiji miji ni 4. 

Urasimishaji ardhi katika Halmashauri ya Wilaya Mlimba umekuwa ukifanyika kwa muda 

mrefu sasa chini ya uwezeshwaji wa MKURABITA, BRN na LTSP. Kupitia programu hizi 

tatu Halmashauri imeweza kupima mipaka ya vijiji, kuandaa vyeti vya ardhi vya vijiji, 

kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi, mipango ya kina katika vitovu vya vijiji pamoja na 

kuhakiki vipande vya ardhi na kutoa Hati za Haki Miliki ya Kimila.  
 

 

12.0 Maliasili 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina aina mbalimbali za uoto wa asili kuanzia misitu minene 

hadi mbuga zinazofurika maji kwa msimu kila mwaka. Vile vile eneo la Mlimba lina mito 38 

inayotiririsha maji mwaka mzima na kulifanya bonde la Kilombero kuwa chanzo cha 

2/3 ya maji yote ya mto Rufiji. Hali hii imetoa fursa ya kuwepo kwa aina nyingi ya viumbe 

wakiwemo Wwanyamapori, mimea na samaki wa aina mbalimbali. 
 

Misitu ya Hifadhi 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina maeneo ya misitu ya Hifadhi ya Serikali Kuu, 

Halmashauri na vijiji na Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa. Kutokana na kuhifadhi 

mazingira hasa misitu, mito mingi iliyopo kwenye Halmashauri imekuwa ikitiririsha maji 

mwaka mzima na hivyo kutumika katika shughuli mbalimbali kama vile kuzalisha umeme 

katika mgodi wa Kihansi na katika shughuli za umwagiliaji mashamba katika mashamba 

makubwa ya kuzalisha mpunga ya Kilombero Plantations Ltd (KPL) na katika mashamba ya 

wakulima wadogo wadogo. 
 

Upandaji miti.  

Shughuli hii inafanywa na wananchi kwa kushirikiana na wadau mbalimbali yakiwemo 

makampuni ya upandaji miti. Idadi ya miti iliyopandwa kwa mwaka 2022/2023 ni 2,053,007. 
 

Wanyamapori 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba imebarikiwa kuwa na Wanyama wa aina mbalimbali ambao 

wanapatikana katika Pori la Akiba la Kilombero na Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa. 

Aidha shughuli za uwindaji wa kitalii hufanyika katika pori hilo  la akiba, ambako kuna kitalu 

cha uwindaji cha Kilombero ruhudji/ ifinga GR West. Eneo hili lina wanyamapori aina ya 

Nyati, Simba, Chui, Fisi, Palahala, Pofu, Kongoni, Mamba, viboko, Kuro, na wengine wengi. 
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Vile vile wapo wanyamapori ambao hupatikana katika eneo la bonde la Kilombero pekee. 

Wanyama hao ni aina ya Sheshe ambao idadi toshelevu kwa maendeleo ya uwepo wa 

aina hii wanapatikana katika bonde hili. Hali kadhalika bonde la Kilombero lina jamii ya 

vyura adimu wanao nyonyesha maarufu kama vyura wa Kihansi (Nectophryno 

idesasperginis).  
 
 

12. SEKTA YA KILIMO 
 

Utekelezaji wa Malengo ya Kilimo. 

Katika kutekeleza shughuli za sekta ya kilimo, Halmashauri ya Wilaya Mlimba, imezingatia 

miongozo na sera mbalimbali zinazotolewa kitaifa ambayo ni pamoja na:- sera, sheria, 

mikakati na programu zinazosimamia masoko ya mazao ya kilimo kama vile:-  

 Sera: Kilimo ya Taifa (2013); Masoko ya Mazao na Bidhaa za Kilimo (2008);     
                  Maendeleo ya Ushirika (2002); Sera ya Taifa ya Umwagiliaji (2010) na Sera ya Taifa 

ya Biashara (2003).  

 Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP III) 2021/22-2025/26  

 Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) inayolenga kuwa  

             na kilimo endelevu na chenye tija; kuongeza mapato ya wakulima; chanzo cha 

malighafi ya viwanda, kuongeza  ajira, kuimarisha masoko na uratibu.  

 Mazao ya asili ya biashara kama vile korosho na pamba yenye Bodi husimamiwa kwa 

mujibu wa Sheria ya uanzishwaji wa Bodi husika pamoja na marekebisho ya Sheria za 

Mazao ya Na. 20 ya mwaka 2009 [The crop laws (Miscellaneous amendments) Act 

2009 ] 

 Sheria ya Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Na.4 ya mwaka 2009, Sheria ya Afya ya 

Mimea Na. 4 ya mwaka 2020, Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya mwaka 

2009 iliyorekebisha Sheria ya Usalama wa Chakula 1991 na agenda 10/30 Kilimo ni 

Biashara.Yote haya ni katika kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020-25. 
 

Hali ya chakula Halmashauri ya Wilaya Mlimba 2023/2024 
 

Kwa mujibu wa taarifa za Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, Halmashauri ya 

Wilaya Mlimba ina wakazi wapatao   292,536 kati yao wanaume ni 146,947 na wanawake 

ni 145,589 kutoka katika kaya 76,290 ambazo zinahitaji jumla ya tani 117,160.7 kwa ajili ya 

mahitaji ya chakula na ulinzi wa mkulima.  

Mahitaji halisi ya chakula ni tani 109,701 (wanga ni tani 98,730.9 na utomwili (protini) ni tani 

10,970.1) na ile ya ulinzi wa mkulima ni tani 7459.7   

Uzalishaji wa mazao ya chakula 2022/2023 ni tani 513,649.8 hivyo ikiwa ni ziada ya tani 

396,489.13. 

Kwa Msimu 2022/23 lengo ilikuwa kulima Hekta 159,850 na kutarajia kuvuna tani 

534,322.9(kwa mazao ya chakula Hekta 148,278.5 na kutarajia kuvuna tani 477,729.9 za 

mazao mchanganyiko ya chakula. Mazao ya biashara hekta 9355.5 kwa tani 32,133.8 

mboga na matunda hekta 2216.1 kwa tani 24,459.2). 
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Utekelezaji halisi ni jumla ya hekta 167,650 kwa mavuno ya tani 555,472(kwa mazao ya 

chakula hekta 154,236.5 kwa tani 513,649.8. mazao ya biashara hekta 11,268.6, kwa tani 

17,568.5, mboga na matunda hekta 2,145 kwa tani 24,254. Hivyo ikiwa ni ziada kwa 

malengo yote tuliyojiwekea kwa ujumla. 

 

SHUGHULI ZA UMWAGILIAJI 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina jumla ya mito 27 inayotiririsha maji mwaka mzima, na 

eneo linalofaa kwa njia ya umwagiliaji ni hekta 63,520, kwa mchanganuo ufuatao:- 

 Hekta 54,379 zinamilikiwa na jamii 

 Hekta 9,141 zinamilikiwa na Taasisi za Umma (Magereza ya Idete hekta 1,000, 

SUMAJKT Mngeta Plantation hekta 4,800 na Chita JKT hekta 3,341)  

 Hadi sasa eneo lililoendelezwa ni hekta 3,375 (hekta 3,000 za Taasisi na hekta 375 

zinamilikiwa na jamii) kati ya hekta 63,520 sawa na asilimia 5.3. 

 

Asilimia kubwa ya matumizi ya maji ya mito ni kwajili ya  shughuli za kilimo na uvuvi hasa 

katika ngazi ya jamii, ambapo mito hiyo bado inatumia mfumo wa asili wa umwagiliaji. Hivyo 

jitihada zilizopo katika Halmashauri ya Wilaya Mlimba kwa sasa ni kuendelea kutenga bajeti 

ya kujenga na  kuboresha miundombinu ya umwagiliaji itakayowezesha mfumo wa 

umwagiliaji kuwa wa  kisasa na endelevu katika kipindi cha mwaka mzima. Aidha kwa sasa 

umwagiliaji unafanyika kwenye miundombinu iliyoboreshwa yenye kiasi cha Hekta 375 

katika skimu ya umwagiliaji Njage, uzalishaji kwa zao la mpunga umeongezeka kutoka tani 

1.2 kwa hekta  hadi kufikia tani  4.5 kwa hekta. 
 

 

 14.0 SHUGHULI ZA USHIRIKA 

 Kuendelea kusimamia na kushauri taratibu za kisheria kuzingatiwa na Vyama vyote 

vya Ushirika (Sheria ya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013) kuhusiana na kuzingatia 

uandishi wa vitabu vya hesabu, kumbukumbu na nyaraka muhimu za vyama.  

 Kufanya uhamasishaji na uanzishaji wa vyama vya msingi vya mazao na masoko 

mchanganyiko katika kata mbalimabli na tayari Chama cha Uvuvi wa Kisasa Chita 

kimekabidhiwa nyaraka na kumbukumbu nyinginezo kwa ajili ya kwenda kukisajili 

kwenye Ofisi ya Mrajis Msaidizi Mkoani. 

 Kuendelea na zoezi la maandalizi ya mauzo ya korosho kwa mfumo wa stakabadhi 

ghalani kwa msimu wa 2023/2024 kwa kushirikiana na Halmashauri za Malinyi, 

Ulanga na Ifakara Mji ikiwa ni msimu wa tatu. 

 Kusimamia na kusuluhisha migogoro pale inajitokeza kwa haraka. 
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14.1  VYAMA VYA USHIRIKA WA MAZAO (AMCOS) NA MIKOPO (SACCOS) 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina idadi ya Vyama vya Ushirika vya Mazao vya Msingi 

(AMCOS) 5, vyenye jumla ya wanachama 301 wakiwemo wanawake 67 na wanaume 234 

mpaka Juni, 2023. Aidha Vyama vya Ushirika vya Mazao ya Kimkakati (Kakao na Korosho) 

vimefanikiwa kuuza mazao yao ambapo wanachama wameingiza kiasi cha Tshs. 117,950, 

035 kwa Kakao na Tshs 19,201,369.60 kwa korosho na Halmashauri imepata Ushuru wa 

kiasi cha Tshs 2,601,450 na Tshs 692,390.40 mtawalia. Pia Halmashauri kwa kushirikiana 

na wadau mbalimbali iinahamasisha wananchi juu ya uundaji wa vyama vya akiba na 

mikopo (SACCOS), hususan kwa wakulima wa mazao ya kimkakati.  

 

 

 

BIASHARA 

Katika kipindi cha kuanzia Julai 2020 hadi Juni 30, 2023, jumla ya Leseni za Biashara 2,257 

zimetolewa na Leseni za Vileo 119 zimetolewa. Leseni  za Vileo zimeingiza kiasi cha 

Shilingi 18,864,000.00 na Leseni za Biashara zimeingiza shilingi 333,928,900.00 kwa 

kipindi cha Julai 2020 hadi Juni 2022.  

 

15.1 VIWANDA 

Halmashauri ya Wilaya Mlimba ina viwanda vikubwa viwili ambavyo ni kiwanda cha 

kusindika mchele (KPL) na Mgodi wa Umeme wa Kihansi. Aidha kuna kiwanda cha kati 

kimoja ambacho ni Kiwanda cha Maji Laverna kilichopo Mbingu. Aidha, kuna viwanda 

vidongo 153. 

 


