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ORODHA YA VIFUPISHO 

 

CO2 - Carbon Dioxide 

NeST - Mfuo wa Kieletroniki wa Ununuzi wa Umma wa Tanzania 

PPRA  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 

KUU - Kanuni za Ununuzi wa Umma, Tangazo Na.  518 la Mwaka 2024 

SUU - Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 
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TAARIFA ZA UDHIBITI WA NYARAKA 

 

Jina la Nyaraka  
Mwongozo wa Ununuzi Katika Ngazi za Chini za Serikali za 

Mitaa, 2025  

Toleo Toleo la Kwanza, Januari 2025 

Namba ya Nyaraka PPRA/PSCD/MPS/25/09 

Jukumu 
Menejimenti, Ngazi za Chini za Serikali za Mitaa na 

Wazabuni 

Imeandaliwa na  Menejimenti 

Idhini, Toleo la Kwanza Bodi, Januari 2025 

Matumizi 
Bodi ya Zabuni, Taasisi Nunuzi, Menejimenti na Ngazi za 

Chini za Serikali za Mitaa 

Kusudi 

Kusudi la Mwongozo ni kuweka utaratibu wa utekelezaji wa 

shughuli za ununuzi wa umma katika ngazi za chini za 

Serikali za Mitaa kwa kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa 

Umma, Sura ya 410 na Kanuni za Ununuzi wa Umma, 

2024. 

Ni sehemu ya   Miongozo ya Ununuzi wa Umma 

Nyaraka Nyingine 

zinazohusishwa  

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 na Kanuni za 

Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 

Usambazaji Bodi, Menejimenti, Taasisi Nunuzi na Afisa Masuuli  
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SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI 

1.  
Msingi wa 

Mwongozo 

Kwa mujibu wa kanuni ya 55(2) ya Kanuni za Ununuzi 

wa Umma, 2024, Mamlaka ina wajibu wa kutoa 

mwongozo wa ununuzi katika ngazi za chini za serikali 

za mitaa. 

 

2.  
Jina la Mwongozo 

Mwongozo huu utajulikana kama “Mwongozo wa 

Ununuzi Katika Ngazi za Chini za Serikali za Mitaa, 

2025”. 

 

3.  
Madhumuni ya 

Mwongozo 

Kuweka utaratibu wa utekelezaji wa shughuli za ununuzi 

wa umma katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa kwa 

kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 na 

Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2024. 

 

4.  
Matumizi ya 

Mwongozo 

Mwongozo huu utatumika katika ngazi za chini za 

Serikali za Mitaa zinapofanya ununuzi wa bidhaa, kazi 

za ujenzi na huduma zisizo za ushauri elekezi. 

 

5.  Umuhimu wa 

Mwongozo 

Mwongozo huu utawezesha ngazi za chini za Serikali za 

Mitaa kutekeleza shughuli za Ununuzi kwa kuzingatia 

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 na Kanuni za 

Ununuzi wa Umma, 2024. 

 

6.  
Tafsiri ya maneno 

Katika Mwongozo huu, isipokuwa kama mazingira 

yatahitaji vinginevyo; 

 

“Afisa Masuuli” maana yake ni afisa wa umma 

aliyeteuliwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Fedha 

za Umma au afisa wa umma aliyeteuliwa kwa sheria 

nyingine yoyote kusimamia fungu au ruzuku na 

kuwajibika kwa fedha zote zilizotumika kutoka katika 

fungu hilo au ruzuku; katika mazingira ya mwongozo huu 

Afisa Masuuli ni Katibu Mkuu wa Wizara inayohusika na 

masuala ya Elimu Sayansi na Teknolojia na Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Miji na 

Wilaya; 

 

“Afisa Masuuli Aliyekasimishwa” maana yake ni 

Msimamizi au Mkuu wa kituo katika ngazi za chini za 

Serikali za Mitaa aliyekasimiwa na Afisa Masuuli 

kutekeleza majukumu ya Ununuzi katika Kituo cha afya, 
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Zahanati, Shule ya sekondari na msingi, ofisi ya kata, 

kijiji au mtaa; pamoja na vyuo vya ualimu, vyuo vya 

maendeleo ya wananchi, ofisi za uthibiti ubora wa shule 

ngazi ya mkoa na wilaya vilivyo chini ya Wizara 

inayohusika na masuala ya elimu, sayansi na teknolojia; 

 

“Bidhaa za afya” zinajumuisha dawa na vifaa tiba 

vilivyoidhinishwa na mamlaka ya udhibiti inayohusika na 

uidhinishaji wa bidhaa za afya; 

 

“Bidhaa” maana yake ni malighafi, vifaa na vitu vingine 

vya aina mbalimbali vinavyoshikika, vikiwa katika hali ya 

kimiminika, ugumu au gesi, umeme, mali isiyoshikika na 

miliki bunifu, pamoja na huduma zinazohusiana na 

usambazaji wa bidhaa hizo, ili mradi thamani ya huduma 

hizo haizidi thamani ya bidhaa yenyewe; 

 

“Huduma” kwa muktadha wa mwongozo huu maana 

yake ni huduma zisizo za ushauri elekezi; 

 

“Huduma zisizo za ushauri elekezi” maana yake ni 

ununuzi wowote mbali na ununuzi wa bidhaa, kazi za 

ujenzi na huduma za ushauri elekezi; 

 

“Idara tumizi” maana yake ni Idara, Kitengo au 

Sehemu katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

ambayo inahusika kubainisha mahitaji ya ununuzi; 

usimamizi wa utekelezaji wa mkataba na kushiriki katika 

shughuli nyingine za ununuzi wa umma kama 

itakavyohitajika. 

 

“Kanuni” maana yake ni Kanuni za Ununuzi wa Umma, 

2024 (Tangazo la Serikali Na. 518 la 2024) pamoja na 

marekebisho yake; 

 

 “Kituo cha kutolea huduma ya afya” kwa matumizi ya 

mwongozo huu maana yake ni mahali ambapo huduma 

ya afya inatolewa ikijumuisha zahanati na kituo cha afya; 

 

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa 

Ununuzi wa Umma (PPRA); 
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“Ngazi za chini za serikali za mitaa” kwa matumizi ya 

Mwongozo huu, maana yake ni sehemu ya mamlaka ya 

serikali za mitaa ambazo hutoa huduma za kijamii na 

kiutawala ambazo zinajumuisha vituo vya kutolea 

huduma za afya, shule za sekondari na msingi, ofisi za 

kata, vijiji na mitaa pamoja na vyuo vya ualimu, vyuo vya 

maendeleo ya wananchi, ofisi za uthibiti ubora wa shule 

ngazi ya mkoa na wilaya vilivyo chini ya wizara 

inayohusika na masuala ya elimu, sayansi na teknolojia 

ambazo zinatumia fedha za umma kwa ajili ya 

kutekeleza shughuli mbalimbali za umma. 

 

SEHEMU YA PILI: MASHARTI YA JUMLA 

7.  Ukasimishaji wa 

mamlaka ya ununuzi 

7.1. Afisa Masuuli anaweza kukasimisha kwa 

maandishi mamlaka ya ununuzi kwa wasimamizi 

wa ngazi za chini za Serikali za Mitaa.  

 

7.2. Bila kujali kifungu cha 7.1, Afisa masuuli atatakiwa 

kukasimisha kwa maandishi kwa wasimamizi wa 

ngazi za chini za serikali za mitaa mamlaka ya 

ununuzi unaohusisha fedha za matumizi ya 

kawaida na mapato ya ndani.  

 

7.3.  Wasimamizi wa ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

ni wakuu wa vituo vya afya, zahanati, shule za 

sekondari na msingi na maafisa watendaji wa ofisi 

za kata, vijiji na mitaa pamoja na vyuo vya ualimu, 

vyuo vya maendeleo ya wananchi, ofisi za uthibiti 

ubora wa shule ngazi ya mkoa na wilaya vilivyo 

chini ya Wizara inayohusika na masuala ya elimu, 

sayansi na teknolojia ambazo zinatumia fedha za 

umma kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali 

za umma.  

 

7.4. Ukasimishaji wa mamlaka ya ununuzi kwa 

wasimamizi wa ngazi za chini za serikali za Mitaa 

hautamuondolea uwajibikaji Afisa Masuuli bali 

unalenga kurahisisha utekelezaji wa shughuli za 

ununuzi na kupunguza gharama na ucheleweshaji 

wa miradi na huduma. 

 

7.5. Msimamizi wa ngazi ya chini ya serikali ya mtaa 
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aliyekasimiwa mamlaka ya ununuzi hataondolewa 

wajibu wa vitendo alivyovifanya wakati wa 

utekelezaji wa majukumu aliyokasimiwa. 

 

7.6. Afisa Masuuli ataweka ukomo wa thamani ya 

ununuzi kwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa katika 

ngazi za chini za Serikali ya Mtaa. 

 

7.7.  Afisa masuuli aliyekasimishwa atatekeleza 

majukumu aliyokasimishwa kwa kuzingatia ukomo 

wa thamani ya ununuzi uliowekwa na Afisa 

masuuli.  

 

7.8. Kila zabuni itakayoitishwa na ngazi ya chini ya 

Serikali ya Mitaa itazingatia ukomo uliowekwa na 

Afisa Masuuli. 

 

SEHEMU YA TATU: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA NGAZI YA 

CHINI YA SERIKALI ZA MITAA 

8.  
Wajibu wa Wizara 

inayohusika na 

masuala ya Elimu 

Sayansi na 

Teknolojia na 

Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa. 

8.1. Wizara inayohusika na masuala ya Elimu, Sayansi 

na Teknolojia na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

(Halmashauri za Jiji, Manispaa, Miji na Wilaya) 

itakuwa na wajibu ufuatao: 

 

a) kuzipatia ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

mchanganuo wa makadirio ya uendeshaji na 

kuratibu uandaaji wa mipango midogo 

midogo na mpango wa ununuzi; 

 

b) kusaidia ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

katika uandaaji wa vigezo msawazo vya 

kiufundi vinavyohitajika katika ununuzi wa 

bidhaa, kazi za ujenzi na huduma; 

 

c) kutoa wataalamu ambao watatoa ushauri, 

usimamizi na ukaguzi katika masuala ya 

ununuzi na usimamizi mikataba kwa ngazi za 

chini za Serikali za Mitaa husika pale 

inapohitajika; 

 

 

d) kuwajengea uwezo maafisa masuuli 
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waliokasimishwa na maafisa wanaohusika 

na ununuzi katika ngazi za chini za Serikali 

za Mitaa; 

 

e) kuhakikisha ngazi za chini za Serikali za 

Mitaa zinasimamia utunzaji stahiki wa 

nyaraka za ununuzi na mikataba;  

 

f) kuwezesha ngazi za chini za Serikali za 

Mitaa vitendea kazi na rasilimali ili 

kurahisisha ununuzi wa umma;  

 

g) kuhakikisha taratibu za ununuzi wa umma 

katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

zinazingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, 

Kanuni zake na Mwongozo huu; na 

 

h) kupokea taarifa ya ununuzi ya robo mwaka 

au pale itakapohitajika kutoka ngazi za chini 

za Serikali za Mitaa na kuchukua hatua 

stahiki. 

 

A: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA SHULE ZA SEKONDARI NA 

MSINGI 

9.  
Muundo katika shule 

za Sekondari na 

Msingi  

9.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba 

katika shule za Sekondari na Msingi utajumuisha: - 

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya 

ununuzi;  

b) Bodi ya Shule/Kamati ya Shule ya msingi; 

c) Timu ya Menejimenti ya shule;  

d) Idara tumizi;  

e) Afisa Ununuzi/ Afisa anayehusika na Ununuzi; 

na 

f) Mtunza Stoo; 

10.  
Majukumu ya Afisa 

Masuuli 

aliyekasimishwa 

10.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mkuu 

wa shule ya sekondari au Mwalimu Mkuu wa shule 

ya msingi atakuwa na majukumu ya ununuzi kama 

ifuatavyo:-  

 

a) Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;  

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka 



 

6 Mwongozo wa Ununuzi Ngazi ya Chini 
 

 

baada ya kuidhinishwa na kamati tendaji ya 

shule;; 

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi; 

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

e) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;; 

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe; 

g) Kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano, 

na kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za 

ujenzi, huduma au bidhaa; 

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni; 

i) Kutoa tuzo za mkataba; 

j) Kusaini mikataba ya ununuzi; 

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

ununuzi; 

l) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na 

ununuzi pale ambapo shule haina Afisa 

ununuzi; 

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale 

ambapo shule haina Mtunza stoo; 

n) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa 

huduma na fundi ujenzi kwa kuzingatia ukomo 

uliowekwa na Afisa masuuli; 

o) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na 

usimamizi wa mikataba kwa kadiri 

itakavyojitokeza; na 

p) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

kwa Bodi ya Shule/Kamati ya Shule ya msingi 

na kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 

 

11.  
Muundo na 

Majukumu ya Timu 

ya Menejimenti ya 

shule 

11.1. Timu ya Menejimenti ya shule itakuwa na muundo 

kama ilivyoanishwa katika Kiongozi cha Mkuu wa 

Shule na Mwalimu Mkuu.  

11.2. Majukumu ya Timu ya Menejimenti ya shule katika 

shughuli za ununuzi na usimamizi wa mikataba ni 

kama ifuatavyo:  

 

a) Kuidhinisha mahitaji yaliyowasilishwa na idara 

tumizi za shule; 

b) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa shule; 

c) Kupitia taarifa ya tathmini na kuidhinisha utoaji 

wa tuzo kwa mzabuni mshindi; 

d) Kuidhinisha taarifa ya majadiliano;  
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e) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa 

wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi ujenzi; 

f) kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya 

mabadiliko, au marekebisho ya mikataba 

inayoendelea; na 

g) Kuhakikisha kuwa mienendo bora iliyozoeleka 

kuhusiana na ununuzi inazingatiwa ipasavyo 

na taasisi nunuzi. 

 

12.  
Muundo na 

Majukumu ya Bodi 

ya Shule/Kamati ya 

Shule ya msingi 

12.1. Bodi ya Shule itakuwa na muundo kama 

ilivyoanishwa na miongozo iliyotolewa na 

mamlaka husika. 

 

12.2. Majukumu ya Bodi ya Shule katika shughuli za 

ununuzi na usimamizi wa mikataba ni kama 

ifuatavyo: - 

 

a)  Kupitia na kuidhinisha mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa shule; 

b) Kupokea na kupitia taarifa za robo mwaka za 

ununuzi katika shule. 

 

13.  
Majukumu ya Idara 

tumizi za shule 

13.1. Kubainisha na kuwasilisha mahitaji ya ununuzi ya 

idara tumizi kwa Afisa ununuzi/Afisa anayehusika 

na ununuzi. 

 

13.2. Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitaji, 

vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea 

na kuwasilisha kwa Afisa ununuzi/Afisa 

anayehusika na ununuzi. 

 

13.3. Kushirikiana na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika 

na ununuzi wakati wote wa mchakato wa ununuzi 

hadi kusainiwa mkataba. 

 

14.  
Majukumu ya Afisa 

Ununuzi/ Afisa 

anayehusika na 

Ununuzi  

14.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja 

miongoni mwa watumishi wa shule kutekeleza 

shughuli za ununuzi katika shule ikiwa shule haina 

Afisa ununuzi. 

 

14.2. Afisa atakayeteuliwa kuhusika na ununuzi 

atatakiwa kupata mafunzo au maelekezo ya 

msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya 
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namna shughuli za ununuzi zinavyotakiwa 

kufanyika. 

 

14.3. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia 

masharti ya Mwongozo huu, nyaraka ya 

maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika 

ngazi za chini za Serikali za Mitaa. 

 

14.4.  Afisa ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi 

katika kituo atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya 

ununuzi ya halmashauri. 

 

14.5. Majukumu ya Afisa ununuzi/afisa anayehusika na 

ununuzi ni pamoja na:- 

 

a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na Timu 

ya Menejimenti ya shule kwa ajili ya kuandaa 

mpango wa ununuzi kupitia mfumo wa NeST; 

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika shule; 

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi ya shule 

katika mfumo; 

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo; 

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni 

kupitia mfumo; 

f) Kupendekeza kwa Afisa masuuli 

aliyekasimishwa kamati za tathmini na 

majadiliano kama zitahitajika; 

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na 

kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo 

pamoja na mapendekezo yake kwa Timu ya 

Menejimenti ya shule; 

h) kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi 

baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au 

fundi ujenzi na shule; 

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa 

kwa mzabuni mshindi;  

j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi 

kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za 

mikataba inayoendelea; 

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za 

ununuzi na usimamizi wa mikataba; na 

l) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

kwa Timu ya Menejimenti ya shule. 
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15.  
Majukumu ya Mtunza 

Stoo  

 

15.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua miongoni 

mwa watumishi wa shule kuwa Mtunza Stoo ikiwa 

shule haina Afisa ugavi. 

 

15.2. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo katika 

shule atafanya kazi kwa karibu na Afisa 

ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi. 

 

 

15.3. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa 

kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka 

ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya namna 

shughuli za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali 

zinavyotakiwa kufanyika. 

 

15.4. Majukumu ya Mtunza Stoo ni pamoja na: - 

 

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa 

na kukaguliwa katika shule na kuandaa hati ya 

mapokezi ya bidhaa; 

 

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali 

zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya 

kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au 

huduma, mkataba na hati ya 

mapokezi/malipo; 

 

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za bidhaa, 

vifaa au mali za shule zilizonunuliwa kwa 

kuziingiza kwenye leja ya mali; 

 

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka bohari/stoo 

pale zinapohitajika na kuandaa hati ya kutolea 

bidhaa na kuingiza kwenye leja ya mali kwa 

ajili ya kuweka kumbukumbu; 

 

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi 

kuhusu bidhaa, vifaa au mali na kutoa taarifa 

ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi 

halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye 

kumbukumbu; na 
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f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa kwa 

wakati kabla ya kuisha. 

 

B: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA VITUO VYA KUTOLEA 

HUDUMA ZA AFYA 

16.  
Muundo katika Vituo 

vya Afya na Zahanati 

16.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba 

katika kila kituo cha afya na zahanati utajumuisha: 

- 

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya 

ununuzi;  

b) Timu ya Menejimenti ya Kituo; 

c) Kamati ya Usimamizi wa Kituo; 

d) Mfamasia na Mtunza Stoo; 

e) Idara tumizi; na 

f) Afisa Ununuzi/Afisa anayehusika na Ununuzi.  

 

17.  
Majukumu ya Afisa 

Masuuli 

aliyekasimishwa 

17.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mganga 

Mfawidhi wa kituo cha Afya au Zahanati atakuwa 

na majukumu ya ununuzi kama ifuatavyo: -  

 

a) Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;  

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka 

baada ya kuidhinishwa na Timu ya 

Menejimenti ya Kituo; 

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi; 

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

e) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba; 

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe; 

g) Kuteua kamati ya tathmini, timu ya 

majadiliano, na kamati ya ukaguzi na 

mapokezi ya kazi za ujenzi, huduma au 

bidhaa; 

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni; 

i) Kutoa tuzo za mkataba; 

j) Kusaini mikataba ya ununuzi; 

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

ununuzi; 

l) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na 

ununuzi pale ambapo kituo hakina Afisa 

ununuzi; 

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale 
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ambapo kituo hakina Mtunza stoo; 

n) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa 

huduma na mafundi  kwa kuzingatia ukomo 

uliowekwa na Afisa masuuli; 

o) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi 

na usimamizi wa mikataba kwa kadiri 

itakavyojitokeza; na 

p) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

kwa Kamati ya Usimamizi wa Kituo na kwa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 

 

18.  
Muundo na 

majukumu ya Timu 

ya Menejimenti ya 

Kituo 

18.1. Timu ya Menejimenti ya Kituo itakuwa na muundo 

kama ilivyoanishwa kwenye miongozo inayotolewa 

na mamlaka husika. 

 

18.2. Majukumu ya Timu ya Menejimenti ya Kituo katika 

shughuli za ununuzi na usimamizi wa mikataba ni 

kama ifuatavyo: - 

 

a) Kuidhinisha mahitaji yaliyowasilishwa na 

idara tumizi za kituo; 

b) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa kituo; 

c) Kupitia taarifa ya tathmini na kuidhinisha 

utoaji wa tuzo kwa mzabuni mshindi; 

d) Kuidhinisha taarifa ya majadiliano;  

e) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa 

wauzaji bidhaa, watoa huduma na 

wakandarasi; 

f) kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya 

mabadiliko, au marekebisho ya mikataba 

inayoendelea; na 

g) Kuhakikisha kuwa mienendo bora 

iliyozoeleka kuhusiana na ununuzi 

inazingatiwa ipasavyo na taasisi nunuzi. 

 

19.  
Muundo na 

Majukumu ya Kamati 

ya Usimamizi wa 

Kituo 

19.1. Kamati ya Usimamizi wa Kituo itakuwa na muundo 

kama ilivyoanishwa na miongozo iliyotolewa na 

mamlaka husika. 

 

19.2. Majukumu ya kamati katika shughuli za ununuzi 

na usimamizi wa mikataba ni kama ifuatavyo: - 
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a)  Kupitia na kuidhinisha mpango wa ununuzi 

wa mwaka; na 

b) Kupokea na kupitia taarifa za robo mwaka za 

ununuzi katika kituo. 

 

20.  
Majukumu ya Idara 

tumizi katika Vituo 

vya Afya na Zahanati 

20.1. Kubainisha na kuwasilisha mahitaji ya ununuzi ya 

idara tumizi kwa Afisa Ununuzi /Afisa anayehusika 

na ununuzi. 

 

20.2. Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitaji, 

vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea na 

kuwasilisha kwa Afisa ununuzi/Afisa anayehusika 

na ununuzi. 

 

20.3. Kushikirikiana na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika 

na ununuzi wakati wote  wa mchakato wa ununuzi 

hadi kusainiwa mkataba. 

 

21.  
Majukumu ya Afisa 

ununuzi/Afisa 

anayehusika na 

Ununuzi 

21.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja 

miongoni mwa watumishi wa kituo kutekeleza 

shughuli za ununuzi katika kituo ikiwa kituo hakina 

Afisa Ununuzi. 

 

21.2. Afisa atakayeteuliwa kuhusika na ununuzi 

atatakiwa kupata mafunzo au maelekezo ya 

msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya 

namna shughuli za ununuzi zinavyotakiwa 

kufanyika. 

 

21.3. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia 

masharti ya Mwongozo huu, nyaraka ya 

maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika 

ngazi za chini za Serikali za Mitaa. 

 

21.4.  Afisa ununuzi/Afisa anayehusika ununuzi katika 

kituo atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya ununuzi 

ya halmashauri. 

 

21.5. Majukumu ya Afisa ununuzi afisa anayehusika 

na ununuzi wa kituo ni pamoja na:- 

 

a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na Timu 
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ya Menejimenti ya Kituo kwa ajili ya 

kuandaa mpango wa ununuzi  kupitia 

mfumo; 

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika kituo; 

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi ya kituo katika 

mfumo; 

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo; 

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni kupitia 

mfumo; 

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli 

aliyekasimishwa kamati za tathmini na 

majadiliano kama zitahitajika; 

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na 

kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo 

pamoja na mapendekezo yake kwa Timu ya 

menejimenti ya kituo; 

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi 

baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au 

fundi ujenzi na kituo; 

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa 

kwa mzabuni mshindi; 

j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi 

kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za 

mikataba inayoendelea; 

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za ununuzi 

na usimamizi wa mikataba; na 

l) Kuandaa taarifa za ununuzi na usimamizi wa 

mikataba na kuziwasilisha kwa Timu ya 

Menejimenti ya kituo kila robo mwaka. 

 

22.  
Mtunza Stoo au afisa 

anayehusika na 

utunzaji wa stoo  

 

22.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja 

miongoni mwa watumishi wa Kituo cha Afya au 

Zahanati kuwa Mtunza Stoo ikiwa kituo hakina 

Afisa ugavi. 

 

22.2. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo katika 

Kituo cha Afya au Zahanati atafanya kazi kwa 

karibu na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika na 

ununuzi. 

 

22.3. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa 

kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka 

ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya namna 
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shughuli za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali 

zinavyotakiwa kufanyika. 

 

22.4. Majukumu Mtunza Stoo ni pamoja na: - 

 

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa 

na kukaguliwa katika Kituo cha Afya au 

Zahanati na kuandaa hati ya mapokezi ya 

bidhaa; 

 

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali 

zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya 

kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au 

huduma, mkataba na hati ya 

mapokezi/malipo; 

 

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za bidhaa, 

vifaa au mali za Kituo cha Afya au Zahanati 

zilizonunuliwa kwa kuziingiza kwenye leja ya 

mali; 

 

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka bohari/stoo 

pale zinapohitajika na kuandaa hati ya kutolea 

bidhaa na kuingiza kwenye leja ya mali kwa 

ajili ya kuweka kumbukumbu; 

 

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi 

kuhusu bidhaa, vifaa au mali na kutoa taarifa 

ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi 

halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye 

kumbukumbu; na 

 

f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa kwa 

wakati kabla ya kuisha. 

 

C: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA KATA 

23.  
Muundo wa Kata 

23.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba 

katika Kata utajumuisha:- 

 

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa; 

b) Kamati ya Maendeleo ya Kata; 
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c) Idara tumizi; 

d) Mtunza stoo; na 

e) Afisa anayehusika na ununuzi. 

24.  
Majukumu ya Afisa 

Masuuli 

aliyekasimishwa 

24.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Afisa 

Mtendaji wa Kata atakuwa na majukumu ya 

ununuzi kama ifuatavyo:-  

 

a) kuidhinisha fursa zote za ununuzi;  

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka 

baada ya kuidhinishwa na Kamati ya 

maendeleo ya Kata; 

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;  

d) kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

e) kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba; 

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe; 

g) kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano, 

na kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za 

ujenzi huduma au bidhaa; 

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni; 

i) Kutoa tuzo za mkataba; 

j) Kusaini mikataba ya ununuzi; 

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

ununuzi; 

l) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na 

ununuzi; 

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo; 

n) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na 

usimamizi wa mikataba kwa kadiri 

itakavyojitokeza; 

o) Kupitia na kuidhinisha taarifa ya tathimini na 

majadiliano; na 

p) kuidhinisha mapitio ya maombi kuhusiana na 

mabadiliko au nyongeza za mikataba 

inayoendelea.  

24.2. Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka kwa 

Kamati ya Maendeleo ya Kata na kwa Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri. 

 

25.  
Kamati ya 

Maendeleo ya Kata 

25.1. Kamati ya Maendeleo ya Kata itajumuisha 

wajumbe waliochaguliwa kwa mujibu wa Miongozo 

itakayotolewa na mamlaka husika. 
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25.2. Kamati ya Maendeleo ya Kata itakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

 

a) kusimamia shughuli zote za ununuzi wa 

umma katika kata; 

b) kuhakikisha mchakato wa ununuzi 

unafanyika kwa uwazi na ufanisi; 

c) kuhakikisha uzingatiaji wa Mwongozo huu;  

d) kupokea na kujadili taarifa ya ununuzi 

iliyoandaliwa na Afisa anayehusika na 

Ununuzi; na 

e) kupitisha mpango wa ununuzi wa mwaka wa 

Kata kulingana na bajeti ya Kata. 

 

26.  
Afisa anayehusika 

na ununuzi katika 

Kata 

26.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja kati 

ya waajiriwa wa Serikali katika ngazi ya Kata 

ambaye atakuwa Afisa Anayehusika na ununuzi 

katika Kata husika. 

 

26.2. Afisa atakayeteuliwa atatakiwa kupata mafunzo au 

maelekezo ya msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya 

Halmashauri ya namna shughuli za ununuzi 

zinavyotakiwa kufanyika. 

 

26.3. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia 

masharti ya Mwongozo huu, nyaraka ya 

maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika 

ngazi za chini za Serikali za Mitaa. 

 

26.4.  Afisa anayehusika na ununuzi katika Kata 

atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya ununuzi ya 

Halmashauri. 

 

26.5. Majukumu ya Afisa anayehusika na ununuzi 

katika Kata yatakuwa ni pamoja na: 

 

a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na 

Kamati ya maendeleo ya Kata kwa ajili ya 

kuandaa mpango wa ununuzi  kupitia 

mfumo; 

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika kata; 

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi katika mfumo; 

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo; 
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e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni 

kupitia mfumo; 

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli 

aliyekasimishwa kamati za tathmini na 

majadiliano kama zitahitajika; 

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na 

kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo 

pamoja na mapendekezo yake kwa Kamati 

ya Maendeleo ya Kata; 

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi 

baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au 

fundi ujenzi na Kata; 

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa 

kwa mzabuni mshindi; 

j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi 

kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za 

mikataba inayoendelea; 

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za 

ununuzi na usimamizi wa mikataba; na 

l) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

kwaKamati ya Maendeleo ya Kata kila robo 

mwaka. 

 

27.  
Majukumu ya Idara 

tumizi 

27.1. Kubainisha na kuwasilisha mahitaji ya ununuzi ya 

idara tumizi kwa Afisa Ununuzi /Afisa anayehusika 

na ununuzi. 

 

27.2. Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitaji, 

vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea na 

kuwasilisha kwa Afisa ununuzi/Afisa anayehusika 

na ununuzi. 

 

27.3. Kushikirikiana na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika 

na ununuzi wakati wote  wa mchakato wa ununuzi 

hadi kusainiwa mkataba. 

 

28.  
Majukumu Mtunza 

Stoo 

28.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja 

miongoni mwa watumishi wa Kata. 

 

28.2. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo katika 

Kata atafanya kazi kwa karibu na Afisa 

ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi. 
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28.3. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa 

kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka 

ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya namna 

shughuli za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali 

zinavyotakiwa kufanyika. 

 

28.4. Majukumu Mtunza Stoo ni pamoja na: - 

 

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa 

na kukaguliwa katika Kata na kuandaa hati ya 

mapokezi ya bidhaa; 

 

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali 

zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya 

kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au 

huduma, mkataba na hati ya 

mapokezi/malipo; 

 

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za bidhaa, 

vifaa au mali za Kata zilizonunuliwa kwa 

kuziingiza kwenye leja ya mali; 

 

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka stoo pale 

zinapohitajika na kuandaa hati ya kutolea 

bidhaa na kuingiza kwenye leja ya mali kwa 

ajili ya kuweka kumbukumbu; 

 

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi 

kuhusu bidhaa, vifaa au mali na kutoa taarifa 

ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi 

halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye 

kumbukumbu; na 

 

f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa kwa 

wakati kabla ya kuisha. 

 

D: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA MTAA  AU KIJIJI 

29.  
Muundo wa Mtaa au 

Kijiji 

29.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba 

katika Mtaa au Kijiji utajumuisha:- 

 

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa; 
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b) Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji; na 

c) Kamati ya Usimamizi/Huduma za Jamii. 

 

30.  
Majukumu ya Afisa 

Masuuli 

aliyekasimishwa 

30.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Afisa 

Mtendaji wa Mtaa au Kijiji atakuwa na majukumu 

ya ununuzi kama ifuatavyo:-  

 

a) Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;  

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka 

baada ya kuidhinishwa na Kamati ya 

Mtaa/Halmashauri ya Kijiji; 

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi; 

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

d) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba; 

e) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe; 

f) kuteua kamati ya tathmini, timu ya 

majadiliano, na kamati ya ukaguzi na 

mapokezi ya kazi za ujenzi, huduma au 

bidhaa kutoka miongoni mwa wajumbe 

Kamati ya Usimamizi/Huduma za Jamii; 

g) Kutoa barua ya kusudio la zabuni; 

h) Kutoa tuzo za mkataba; 

i) Kusaini mikataba ya ununuzi; 

j) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

ununuzi; 

k) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na 

ununuzi; 

m) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, 

watoa huduma na mafundi  kwa kuzingatia 

ukomo uliowekwa na Afisa masuuli; 

n) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi 

na usimamizi wa mikataba kwa kadiri 

itakavyojitokeza; na 

o) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

kwa Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji na 

kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 

 

31.  
Kamati ya 

Mtaa/Halmashauri ya 

Kijiji 

31.1. Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji; itajumuisha 

wajumbe waliochaguliwa kwa mujibu wa Miongozo 

itakayotolewa na mamlaka husika. 

 

31.2. Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji; itakuwa na 

majukumu yafuatayo: 
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a) kusimamia shughuli zote za ununuzi wa 

umma katika kijiji au mtaa; 

b) kuhakikisha mchakato wa ununuzi 

unafanyika kwa uwazi na ufanisi; 

c) kuhakikisha uzingatiaji wa Mwongozo huu; 

d) kusimamia Kamati ya Usimamizi/Huduma za 

Jamii katika mchakato wa ununuzi; 

e) kupokea na kujadili taarifa ya ununuzi 

iliyoandaliwa na Kamati ya 

Usimamizi/Huduma za Jamii; na 

f) kupitisha mpango wa ununuzi wa mwaka wa 

mtaa au kijiji kulingana na bajeti ya Mtaa au 

Kijiji. 

 

32.  
Kamati ya 

Usimamizi/Huduma 

za Jamii ya Kijiji au 

Mtaa 

32.1. Kamati ya Usimamizi/Huduma za Jamii ya Kijiji au 

Mtaa itajumuisha wajumbe waliochaguliwa kwa 

mujibu wa Miongozo itakayotolewa na mamlaka 

husika. 

 

32.2. Kamati ya Usimamizi /Huduma za Jamii ya Kijiji au 

Mtaa itajumuisha angalau mjumbe mmoja ambaye 

ni mwajiriwa wa serikali katika ngazi ya mtaa au 

kijiji; ambaye atakuwa Afisa Anayehusika na 

ununuzi katika mtaa au kijiji husika. 

 

32.3. Afisa atakayeteuliwa atatakiwa kupata mafunzo au 

maelekezo ya msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya 

Halmashauri ya namna shughuli za ununuzi 

zinavyotakiwa kufanyika. 

 

32.4. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia 

masharti ya Mwongozo huu, nyaraka ya 

maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika 

ngazi za chini za Serikali za Mitaa kutoka PPRA. 

 

32.5.  Afisa anayehusika na ununuzi katika kituo 

atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya ununuzi ya 

Halmashauri. 

 

32.6. Afisa atakayehusika na ununuzi kwa kushirikiana 

na Kamati ya Usimamizi/Huduma za Jamii 

atakuwa na majukumu ya ununuzi kama ifuatavyo: 
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a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na 

Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji kwa ajili 

ya kuandaa mpango wa ununuzi  kupitia 

mfumo; 

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika mtaa au 

Kijiji; 

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi katika mfumo; 

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo; 

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni 

kupitia mfumo; 

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli 

aliyekasimishwa kamati za tathmini na 

majadiliano kama zitahitajika; 

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na 

kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo 

pamoja na mapendekezo yake kwa Kamati ya 

Mtaa/Halmashauri ya Kijiji; 

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi 

baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au 

fundi ujenzi na Mtaa au Kijiji; 

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa 

kwa mzabuni mshindi; 

j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi 

kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za 

mikataba inayoendelea; 

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za 

ununuzi na usimamizi wa mikataba; na 

l) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

kwa Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji kila 

robo mwaka. 

 

E: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA VYUO VYA UALIMU NA VYUO 

VYA MAENDELEO YA WANANCHI  

33.  
Muundo katika vyuo 

vya ualimu na vyuo 

vya maendeleo ya 

wananchi 

Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba katika 

vyuo vya ualimu na vyuo vya maendeleo ya wananchi 

utajumuisha: - 

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya 

ununuzi;  

b) Menejimenti ya chuo; 



 

22 Mwongozo wa Ununuzi Ngazi ya Chini 
 

 

c) Bodi ya chuo; 

d) Mtunza Stoo;  

e) Idara tumizi; na 

f) Afisa Ununuzi/Afisa anayehusika na Ununuzi. 

 

34.  
Majukumu ya Afisa 

Masuuli 

aliyekasimishwa 

34.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mkuu 

wa Chuo atakuwa na majukumu ya ununuzi kama 

ifuatavyo:-  

 

a) kuidhinisha fursa zote za ununuzi;  

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka 

baada ya kuidhinishwa na kamati tendaji ya 

chuo; 

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi; 

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

e) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba; 

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe; 

g) Kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano, 

na kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za 

ujenzi, huduma au bidhaa; 

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni; 

i) Kutoa tuzo za mkataba; 

j) Kusaini mikataba ya ununuzi; 

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

ununuzi; 

l) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na 

ununuzi pale ambapo chuo hakina Afisa 

ununuzi; 

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale 

ambapo chuo hakina Mtunza stoo; 

n) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa 

huduma na fundi ujenzi kwa kuzingatia ukomo 

uliowekwa na Afisa masuuli; 

o) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na 

usimamizi wa mikataba kwa kadiri 

itakavyojitokeza; na 

p) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

na kuwasilisha kwa Mkuu wa kitengo cha 

ununuzi wa Wizara. 

 

35.  
Muundo na 

Majukumu ya 

Menejimenti ya 

35.1. Menejimenti ya chou itakuwa na muundo kama 

ilivyoanishwa kwenye miongozo inayotolewa na 

mamlaka wizara. 
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chuo.    

35.2. Majukumu ya Menejimenti ya chou katika shughuli 

za ununuzi na usimamizi wa mikataba ni kama 

ifuatavyo:  

 

a) Kuidhinisha mahitaji yaliyowasilishwa na idara 

tumizi za chuo; 

b) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa chuo; 

c) Kupitia taarifa ya tathmini na kutoa kuidhinisha 

ya utoaji wa tuzo kwa mzabuni mshindi; 

d) kuidhinisha taarifa ya majadiliano 

e) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa 

wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi ujenzi;  

f) kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya 

mabadiliko, au marekebisho ya mikataba 

inayoendelea; na 

g) Kuhakikisha kuwa mienendo bora iliyozoeleka 

kuhusiana na ununuzi inazingatiwa ipasavyo 

na taasisi nunuzi. 

 

36.  
Muundo na 

Majukumu ya Bodi 

ya Chuo 

36.1. Bodi ya chuo itakuwa na muundo kama 

ilivyoanishwa na miongozo iliyotolewa na wizara. 

 

36.2. Majukumu ya Bodi ya chuo katika shughuli za 

ununuzi na usimamizi wa mikataba ni kama 

ifuatavyo: - 

 

a) Kupitia na kuidhinisha mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa chuo; na 

b) Kupokea na kupitia taarifa za ununuzi katika 

chuo. 

 

37.  
Idara tumizi ya chuo 

37.1. Kubainisha na kuwasilisha mahitaji ya ununuzi ya 

idara tumizi kwa Afisa ununuzi/ Afisa anayehusika 

na ununuzi. 

 

37.2. Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitaji, 

vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea 

na kuwasilisha kwa Afisa ununuzi/ Afisa 

anayehusika na ununuzi. 
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37.3. Kushikirikiana na Afisa ununuzi/ Afisa anayehusika 

na ununuzi wakati wote wa mchakato wa ununuzi 

na utekelezaji wa mkataba. 

 

38.  
Majukumu ya Afisa 

ununuzi/Afisa 

anayehusika na 

Ununuzi 

38.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja 

miongoni mwa watumishi wa chuo kutekeleza 

shughuli za ununuzi katika kituo ikiwa chuo hakina 

Afisa Ununuzi. 

 

38.2. Afisa Ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi 

katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia 

masharti ya Mwongozo huu, nyaraka ya 

maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika 

ngazi za chini za Serikali za Mitaa. 

 

38.3.  Afisa ununuzi/Afisa anayehusika ununuzi katika 

chuo atafanya kazi kwa karibu na Mkuu wa 

kitengo cha ununuzi wa wizara. 

 

38.4. Majukumu ya Afisa ununuzi/ Afisa anayehusika na 

ununuzi y ni pamoja na:- 

 

a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na 

Menejimenti ya chuokwa ajili ya kuandaa 

mpango wa ununuzi kupitia mfumo wa NeST; 

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika chuo; 

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi ya chuo katika 

mfumo; 

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo; 

e) kuandaa matangazo ya fursa za zabuni 

kupitia mfumo; 

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli 

aliyekasimishwa kamati za tathmini na 

majadiliano kama zitahitajika; 

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na 

kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo 

pamoja na mapendekezo yake kwa 

Menejimenti ya chuo; 

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi 

baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au 

fundi ujenzi na chuo; 

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa 

kwa mzabuni mshindi; 
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j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi 

kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za 

mikataba inayoendelea; 

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za 

ununuzi na usimamizi wa mikataba; na 

l) Kuandaa taarifa za ununuzi na usimamizi wa 

mikataba na kuziwasilisha kwa Menejimenti 

ya chuo kila robo mwaka. 

 

39.  
Majukumu ya Mtunza 

Stoo 

39.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua miongoni 

mwa watumishi wa chuo kuwa Mtunza Stoo ikiwa 

chuo hakina Afisa ugavi. 

 

39.2. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo katika 

chuo atafanya kazi kwa karibu na Afisa 

ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi. 

 

39.3. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa 

kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka 

ofisi ya ununuzi ya wizara ya namna ya shughuli 

za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali 

zinavyotakiwa kufanyika. 

 

Majukumu ya Mtunza Stoo katika chuo yatakuwa 

ni pamoja na: - 

 

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa 

na kukaguliwa katika chuo na kuandaa hati 

ya mapokezi ya bidhaa; 

 

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali 

zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya 

kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au 

huduma, mkataba na hati ya 

mapokezi/malipo; 

 

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za 

bidhaa, vifaa au mali za chuo zilizonunuliwa 

kwa kuziingiza kwenye leja ya mali; 

 

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka 

bohari/stoo pale zinapohitajika na kuandaa 

hati ya kutolea bidhaa na kuingiza kwenye 
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leja ya mali kwa ajili ya kuweka 

kumbukumbu; 

 

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi 

kuhusu bidhaa, vifaa ua mali na kutoa taarifa 

ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi 

halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye 

kumbukumbu; na 

 

f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa 

kwa wakati kabla ya kuisha. 

 

F. MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA OFISI ZA UTHIBITI UBORA 

ZA MKOA NA WILAYA 

40.  
Muundo wa ofisi za 

uthibiti ubora wa 

shule ngazi ya mkoa 

na wilaya. 

Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba katika 

ofisi za uthibiti ubora wa shule ngazi ya mkoa na wilaya 

utajumuisha:- 

 

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya 

ununuzi; 

b) Menejimenti ya ofisi; 

c) Mtunza stoo; 

d) Idara tumizi; na 

e) Afisa anayehusika ununuzi. 

 

41.  
Majukumu ya Afisa 

Masuuli 

aliyekasimishwa 

Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mthibiti ubora 

wa shule mkuu wa mkoa/wilaya atakuwa na majukumu 

ya ununuzi kama ifuatavyo:-  

 

a) kuidhinisha fursa zote za ununuzi;  

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka baada 

ya kuidhinishwa na kamati tendaji ya ofisi; 

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi; 

d) kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

e) kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba; 

f) kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

g) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe; 

h) kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano, na 

kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za ujenzi, 

huduma au bidhaa; 

i) Kutoa barua ya kusudio la zabuni; 

j) Kutoa tuzo za mkataba; 

k) Kusaini mikataba ya ununuzi; 
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l) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya ununuzi; 

m) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na 

ununuzi pale ambapo chuo hakina Afisa ununuzi; 

n) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale ambapo 

chuo hakina Mtunza stoo; 

o) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa 

huduma na fundi ujenzi kwa kuzingatia ukomo 

uliowekwa na Afisa masuuli; 

p) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na 

usimamizi wa mikataba kwa kadiri itakavyojitokeza;  

q) Kupitia na kuidhinisha taarifa ya tathimini na 

majadiliano; 

r) kuidhinisha mapitio ya maombi kuhusiana na 

mabadiliko au nyongeza za mikataba 

inayoendelea; na 

s) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka na 

kuwasilisha kwa Mkuu wa kitengo cha ununuzi wa 

wizara. 

 

42.  
Menejimenti ya ofisi 

42.1. Menejimenti ya ofisi ya uthibiti ubora wa shule 

mkoa, wilaya itajumuisha watumishi wa ofisi za 

uthibiti ubora watakaoteuliwa na mthibiti ubora 

mkuu wa ofisi husika. 

 

42.2. Menejimenti ya ofisi itakuwa na majukumu 

yafuatayo: 

 

a) Itafanya kazi ya kusimamia shughuli zote za 

ununuzi wa umma katika ofisi ya uthibiti 

ubora wa shule; 

b) Kuidhinisha mahitaji yaliyowasilishwa na 

idara tumizi za ofisi za uthibiti ubora wa 

shule; 

c) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa ofisi za uthibiti ubora wa shule; 

d) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa 

mwaka wa ofisi za uthibiti ubora wa shule; 

e) Kupitia taarifa ya tathmini na kuidhinisha 

utoaji wa tuzo kwa mzabuni mshindi; 

f) Kuidhinisha taarifa ya majadiliano;  

g) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa 

wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi 

ujenzi; 
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h) kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya 

mabadiliko, au marekebisho ya mikataba 

inayoendelea; na 

i) Kuhakikisha kuwa mienendo bora 

iliyozoeleka kuhusiana na ununuzi 

inazingatiwa ipasavyo na taasisi nunuzi. 

 

43.  
Afisa anayehusika 

na ununuzi 

43.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja kati 

ya watumishi wa ofisi za uthibiti ubora wa shule 

ambaye atakuwa Afisa anayehusika na ununuzi. 

 

43.2. Afisa atakayeteuliwa atatakiwa kupata mafunzo au 

maelekezo ya msingi kutoka ofisi ya ununuzi 

wizara namna shughuli za ununuzi zinavyotakiwa 

kufanyika. 

 

43.3. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia 

masharti ya Mwongozo huu, nyaraka ya 

maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika 

ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

 

43.4.  Afisa anayehusika na ununuzi atafanya kazi kwa 

karibu na ofisi ya ununuzi ya Wizara 

 

43.5. Majukumu ya Afisa anayehusika na ununuzi 

yatakuwa ni pamoja na: 

 

a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na 

Menejimenti ya ofisi kwa ajili ya kuandaa 

mpango wa ununuzi  kupitia mfumo; 

b) Kupendekeza njia za ununuzi; 

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi katika mfumo; 

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo; 

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni 

kupitia mfumo; 

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli 

aliyekasimishwa kamati za tathmini na 

majadiliano kama zitahitajika; 

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na 

kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo 

pamoja na mapendekezo yake kwa 

Menejimenti ya ofisi; 

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi 
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baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au 

fundi ujenzi; 

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa 

kwa mzabuni mshindi; 

j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi 

kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za 

mikataba inayoendelea; 

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za 

ununuzi na usimamizi wa mikataba; na 

l) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka 

kwa Menejimenti ya ofisi. 

 

SEHEMU YA NNE: MPANGO WA UNUNUZI WA MWAKA 

44.  
Aina za Ununuzi 

Aina za Ununuzi wa umma ambao unaweza kufanywa 

na ngazi za chini za Serikali za Mitaa ni:- 

 

(a) Bidhaa/ Vifaa; 

(b) Kazi za ujenzi; na 

(c)  Huduma zisizo za ushauri elekezi. 

 

45.  
Mpango wa Ununuzi 

wa mwaka 

45.1. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zitaandaa 

mpango wa ununuzi wa mwaka kwa kuzingatia 

bajeti ya ngazi husika iliyoidhinishwa kwa mwaka 

wa fedha husika. 

 

45.2. Uandaaji wa Mpango wa ununuzi wa mwaka 

unatakiwa kuwa umekamilika na kutangazwa 

kwenye mfumo wa NeST ndani ya siku kumi na 

nne baada ya mwaka wa fedha kuanza. 

 

45.3. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zitaandaa 

mpango wa ununuzi wa mwaka kwa kuzingatia 

yafuatayo: 

 

a) Kubainisha mahitaji ya bidhaa, huduma, kazi 

za ujenzi au miradi itakayotekelezwa ndani ya 

mwaka wa fedha husika kwa usahihi kadiri 

inavyowezekana; 

b) Kujumuisha mahitaji yanayofanana na 

kuandaa zabuni zitakazotengeneza mpango 

wa ununuzi wa mwaka; 
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c) Kubainisha njia sahihi ya ununuzi 

itakayotumika kwa kila hitaji; 

d) Kuhakikisha idhini ya mpango wa ununuzi wa 

mwaka imetolewa na kamati au timu husika 

ya uidhinishaji; na 

e) Kuweka na kutangaza mpango wa ununuzi 

wa mwaka kwenye mfumo wa NeST. 

 

45.4. Ununuzi utafanyika kulingana na Mpango wa 

Ununuzi wa mwaka katika Vituo vya afya, 

Zahanati, Shule za sekondari na msingi, Ofisi za 

kata, vijiji na mitaa pamoja na ofisi za uthibiti 

ubora wa shule ngazi ya mkoa na wilaya husika. 

 

45.5. Pale ambapo kuna mahitaji ya ununuzi au mradi 

ambao haukujumuishwa katika mpango wa 

ununuzi wa mwaka, idhini ya afisa masuuli 

aliyekasimishwa itapatikana ili kujumuisha 

ununuzi huo katika mpango wa ununuzi. 

 

SEHEMU YA TANO: NJIA NA TARATIBU ZA UNUNUZI 

46.  
Njia za Ununuzi 

46.1. Ununuzi wa bidhaa, huduma na kazi za ujenzi 

katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

utafanywa kwa kuzingatia njia za ununuzi 

zilizoainishwa katika vifungu vya 47, 48, 49 na 50 

vya Mwongozo huu. 

 

46.2. Njia kuu ya ununuzi wa bidhaa na huduma 

mtambuka katika ngazi za chini za Serikali za 

mitaa itakuwa ni ununuzi kwa njia ya ushindani 

mdogo iliyobainishwa katika kifungu cha 47 cha 

Mwongozo huu. Hata hivyo njia nyingine 

zilizoainishwa katika Mwongozo huu zinaweza 

kutumika kwenye ununuzi wa bidhaa na huduma 

mtambuka pale ambapo mazingira yaliyopo 

yanayokidhi masharti ya matumizi ya njia husika. 

 

46.3. Njia za Ununuzi zilizoainishwa katika vifungu vya 

47, 40 na 49 vya Mwongozo huu zitatumika katika 

ununuzi wa kazi za ujenzi na ununuzi usiohusisha 

bidhaa na huduma mtambuka. 
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47.  
Ushindani Mdogo 

kwa Ununuzi wa 

bidhaa na huduma 

mtambuka 

47.1. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zitanunua 

bidhaa na huduma mtambuka kwa kuitisha 

ushindani mdogo kutoka kwa wazabuni na watoa 

huduma wasiopungua watatu waliosajiliwa 

kwenye mfumo wa NeST.  

 

47.2. Ununuzi wa bidhaa na huduma mtambuka kwa 

njia ya ushindani mdogo utafuata taratibu 

zifuatazo:- 

 

a) Idara tumizi itawasilisha kwa Afisa anayehusika 

na ununuzi orodha ya mahitaji ya bidhaa na 

huduma mtambuka ikijumuisha viwango na 

vigezo msawazo; 

 

b) Afisa anayehusika na ununuzi, kupitia mfumo 

wa NeST ataandaa na kuwasilisha nyaraka na 

tangazo la zabuni kwa afisa masuuli 

aliyekasimishwa kwa ajili ya idhini na 

kutangaza zabuni; 

 

c) Kupitia Mfumo wa NeST, Afisa masuuli 

aliyekasimishwa ataalika wazabuni 

wasiopungua watatu walioko katika eneo lake; 

 

d)  Afisa masuuli aliyekasimishwa anaweza 

kuweka Tangazo la zabuni kwenye maeneo ya 

umma kama vile mbao za matangazo za shule, 

sokoni au ofisi za kijiji/mtaa/kata kwa taarifa. 

Hata hivyo, zabuni zote zitawasilishwa kupitia 

mfumo wa NeST; 

 

e) Wazabuni watahitajika ndani ya siku tatu 

kupitia mfumo wa NeST kujaza na kuwasilisha 

zabuni zenye bei kwa bidhaa na huduma 

mtambuka zilizotangazwa; 

 

f) Afisa anayehusika na ununuzi atafungua 

zabuni kupitia mfumo wa NeST mara baada ya 

muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni; 
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g) Afisa anayehusika na ununuzi kupitia mfumo 

wa NeST atafanya ulinganisho wa bei kwenye 

kotesheni zilizowasilishwa; 

 

h) Pale inapohitajika na endapo Afisa 

anayehusika na ununuzi atapendekeza 

kufanyika majadiliano na mzabuni mshindi 

anayependekezwa mwenye bei ya chini, afisa 

masuuli aliyekasimishwa atateua timu ya 

majadiliano yenye wajumbe watatu; 

 

i) Timu ya majadiliano itaandaa muhtasari wa 

kikao utakaosainiwa na pande zote mbili 

kwamba ni kumbukumbu za kweli na sahihi za 

majadiliano yaliyofanyika na kuwasilisha 

muhtasari huo kwa Afisa anayehusika na 

ununuzi; 

 

j) Afisa anayehusika na ununuzi atawasilisha 

mapendekezo ya timu ya majadiliano kwa 

Kamati husika ikiwa ni kituo cha Afya, 

Zahanati, na Shule au kwa Afisa Masuuli 

aliyekasimishwa ikiwa ni Kata, Mtaa au Kijiji 

kwa ajili ya idhini; 

 

k) Baada ya kamati husika au Afisa Masuuli 

aliyekasimishwa kupitia na kutoa idhini ya 

taarifa ya tathimini au majadiliano, Afisa 

Masuuli aliyekasimishwa atatoa tuzo ya 

mkataba wa ununuzi kwa mzabuni mshindi 

mwenye bei ya chini; 

 

l) Baada ya kamati husika au Afisa Masuuli 

aliyekasimishwa kupitia na kutoa idhini ya 

taarifa ya tathimini au majadiliano, Afisa 

Masuuli aliyekasimishwa atatoa tuzo ya 

mkataba wa ununuzi kwa mzabuni mshindi 

mwenye bei ya chini; 

 

m) Agizo la ununuzi au mkataba wa ununuzi 

utatolewa kwa mzabuni mshindi;  
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n) Mkataba utakuwa katika fomu maalumu 

inayopatikana kwenye mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi wa umma na utajumuisha vigezo 

na masharti yaliyoanishwa katika nyaraka ya 

zabuni; na 

 

o) Endapo mzabuni mshindi hatasaini mkataba 

kama inavyotakiwa, ngazi za chini za Serikali 

za Mitaa, kwa mapendekezo ya Afisa 

anayehusika na Ununuzi, itachagua zabuni 

shindani katika zabuni zilizobaki, kwa 

kuzingatia haki ya kukataa zabuni zote 

zilizobaki. 

 

48.  
Njia ya kotesheni 

shindani 

48.1. Njia hii itahusisha ulinganifu wa nukuu za bei/hati 

msako zilizopatikana kutoka kwa wazabuni wa 

bidhaa, kazi za ujenzi na huduma husika 

wasiopungua watatu ili kuhakikisha bei shindani 

inapatikana. 

 

48.2. Njia ya kotesheni shindani itatumika pale ambapo 

thamani ya ununuzi haizidi shilingi 500,000,000 

kwa ununuzi wa bidhaa, huduma au kazi za 

ujenzi. 

 

48.3. Ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

kwa njia ya kotesheni shindani utafuata taratibu 

zifuatazo:- 

 

a) Idara tumizi itawasilisha kwa Afisa 

anayehusika na ununuzi orodha ya mahitaji ya 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

zilizokuwepo kwenye mpango wa ununuzi 

zikijumuisha viwango na vigezo msawazo; 

 

b) Afisa anayehusika na ununuzi, kupitia mfumo 

wa NeST ataandaa na kuwasilisha nyaraka na 

tangazo la zabuni kwa afisa masuuli 

aliyekasimishwa kwa ajili ya idhini na 

kutangaza zabuni; 
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c) Kupitia Mfumo wa NeST, Afisa masuuli 

aliyekasimishwa ataalika wazabuni 

wasiopungua watatu walioko katika eneo lake; 

 

d)  Afisa masuuli aliyekasimishwa anaweza 

kuweka Tangazo la zabuni kwenye maeneo 

ya umma kama vile mbao za matangazo za 

shule, sokoni au ofisi za kijiji/mtaa/kata kwa 

taarifa ili kuhamasisha wazabuni waliopo eneo 

husika ambao hawajajisajili kwenye Mfumo 

wajisajili katika Mfumo ili kushiriki katika 

zabuni. Hata hivyo, zabuni zote zitawasilishwa 

kupitia Mfumo wa NeST; 

 

e) Wazabuni watahitajika ndani ya siku tatu 

kupitia Mfumo wa NeST kujaza na kuwasilisha 

kotesheni zao zenye bei kwa bidhaa, kazi za 

ujenzi au huduma zilizotangazwa; 

 

f) Afisa anayehusika na ununuzi atafungua 

zabuni kupitia Mfumo wa NeST mara baada 

ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni; 

 

g) Kwa zabuni zisizo za bidhaa na huduma 

mtambuka zitafanyiwa tathmini na Kamati ya 

Tathmini iliyoteuliwa na Afisa Masuuli 

aliyekasimishwa kwa kuzingatia vigezo 

vilivyowekwa kwenya nyaraka ya zabuni; 

 

h) Afisa masuuli aliyekasimishwa ataunda kamati 

ya tathmini ya zabuni itakayojumuisha 

wajumbe watatu au watano; 

 

i) Afisa anayehusika na ununuzi atapendekeza 

majina ya kamati ya tathimini kwa afisa 

masuuli aliyekasimishwa kwa kuzingatia aina 

ya ununuzi; 

 

j) Wajumbe wa kamati ya tathmini wanaweza 

kutoka nje ya ngazi ya chini za serikali ya 

mitaa husika iwapo kuna uhitaji wa utaalam 

mahususi, pale ambapo utaalam huo 

haupatikani kwenye ngazi husika; 
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k) Kamati ya tathimini itafanya tathimini ya 

zabuni iliyofunguliwa kwa kuzingatia vigezo 

vilivyowekwa kwenye nyaraka ya zabuni; 

 

l) Kamati ya tathimini itaandaa taarifa ya 

tathimini na kuwasilisha kwa afisa 

anayehusika na ununuzi ambaye ataiwasilisha 

kwa kamati husika kwa ajili ya idhini; 

 

m) Pale ambapo Kamati ya tathimini 

itapendekeza kufanyika majadiliano na 

mzabuni mshindi anayependekezwa, afisa 

masuuli aliyekasimiwa atateua timu ya 

majadiliano yenye wajumbe wasiopungua 

watatu na wasiozidi watano; 

 

n) Timu ya majadiliano itaandaa muhtasari wa 

kikao utakaosainiwa na pande zote mbili 

kwamba ni kumbukumbu za kweli na sahihi za 

majadiliano yaliyofanyika na kuwasilisha 

muhtasari huo kwa Afisa anayehusika na 

ununuzi; 

 

o) Afisa anayehusika na ununuzi atawasilisha 

mapendekezo ya timu ya majadiliano kwa 

Kamati husika ikiwa ni kituo cha Afya, 

Zahanati, na Shule au kwa Afisa Masuuli 

aliyekasimishwa ikiwa ni Kata, Mtaa au Kijiji 

kwa ajili ya idhini; 

 

p) Baada ya kamati husika au Afisa Masuuli 

aliyekasimishwa kupitia na kutoa idhini ya 

taarifa ya tathimini au majadiliano, Afisa 

Masuuli aliyekasimishwa atatoa tuzo ya 

mkataba wa ununuzi kwa mzabuni mshindi 

mwenye bei ya chini.; 

 

q) Agizo la ununuzi au mkataba wa ununuzi 

utatolewa kwa mzabuni mshindi; 

 

r) Mkataba utakuwa katika fomu maalumu 

inayopatikana kwenye mfumo wa kielektroniki 
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wa ununuzi wa umma na utajumuisha vigezo 

na masharti yaliyoanishwa katika nyaraka ya 

zabuni; na 

 

s) Endapo mzabuni mshindi hatasaini mkataba 

kama inavyotakiwa, ngazi za chini za Serikali 

za Mitaa, kwa mapendekezo ya Afisa 

anayehusika na Ununuzi, itachagua zabuni 

shindani katika zabuni zilizobaki, kwa 

kuzingatia haki ya kukataa zabuni zote 

zilizobaki. 

 

49.  
Ununuzi wa thamani 

ndogo usiotumia 

fedha taslimu 

49.1. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zinaweza 

kununua bidhaa, huduma au kazi ndogo ndogo 

za ujenzi kutoka kwa mzabuni mmoja endapo:-  

 

a) thamani ya ununuzi haizidi shilingi 

50,000,000 kwa bidhaa au huduma na 

shilingi 100,000,000 kwa kazi za ujenzi; 

b) Bei iliyowasilishwa inaendana na bei ya 

soko iliyopo; 

c) hakuna faida inayoweza kupatikana kwa 

Afisa anayehusika na ununuzi kwa kutafuta 

kotesheni za ziada au kutumia njia nyingine 

za ununuzi; na 

d) Bidhaa zinazohitajika zinatoka moja kwa 

moja kwa mzalishaji au kiwandani. 

 

49.2. Ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

kwa njia ya ununuzi wa thamani ndogo 

usiotumia fedha taslimu utafuata taratibu 

zilizoainishwa katika kifungu cha 48.3 cha 

Mwongozo huu. Hata hivyo, katika njia hii ya 

ununuzi wa thamani ndogo usiotumia fedha 

taslimu, mzabuni mmoja pekee ataalikwa. 

 

50.  
Ununuzi wa thamani 

ndogo unaotumia 

fedha taslimu 

50.1. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zinaweza 

kununua bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

zisizo za ushauri elekezi moja kwa moja kutoka 

kwenye vyanzo vinavyotambulika kisheria 

ikijumuisha duka au duka la dawa bila kuhitaji 

nyaraka za zabuni endapo:- 
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a) thamani ya ununuzi haizidi shilingi 

3,000,000 kwa bidhaa au huduma siziso za 

ushauri elekezi na shilingi 5,000,000 kwa 

kazi za ujenzi; 

 

b) ngazi za chini za Serikali za Mitaa zinaweza 

kutumia fedha taslimu au masurufu kufanya 

malipo kwenye ununuzi wa thamani ndogo 

unaotumia fedha taslimu; na 

 

c) Ankara au risiti halisi ya ununuzi wa bidhaa, 

kazi za ujenzi au huduma zisizo za ushauri 

elekezi itatolewa ikionyesha bei iliyolipwa 

kwa kila bidhaa, huduma au kazi za ujenzi 

zilizonunuliwa, jina la kituo na  jina la Afisa 

aliyehusika na ununuzi; 

 

50.2. Jumla ya thamani ya ununuzi kwa mwaka 

unaotumia njia ya ununuzi wa thamani ndogo 

unaotumia fedha taslimu hautakuwa zaidi ya 

shilingi 20,000,000 kwa bidhaa au huduma, na 

shilingi 40,000,000 kwa kazi za ujenzi. 

 

50.3. Maombi ya mahitaji ya ununuzi na marejesho ya 

masurufu kwa njia ya ununuzi wa thamani ndogo 

unaotumia fedha taslimu yatafanyika kupitia 

mfumo wa NeST. 

 

50.4. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atatoa taarifa ya 

ununuzi wa thamani ndogo unaotumia fedha 

taslimu kwa Afisa masuuli na kutunza taarifa 

katika faili husika; 

 

SEHEMU YA SITA: UNUNUZI WA BIDHAA ZA AFYA KUTOKA BOHARI YA DAWA 

51.  
Taratibu za Ununuzi 

wa bidhaa za afya 

kutoka Bohari ya 

Dawa 

51.1. Taratibu za Ununuzi wa Dawa na Vifaa Tiba 

katika Kituo cha Afya na Zahanati utazingatia 

hatua zifuatazo: - 

 

a) Vituo vya kutolea huduma ya afya vitatakiwa 

kununua bidhaa za afya za aina zote kutoka 

kwa Bohari ya Dawa; 
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b) Vituo vya kutolea huduma za afya vitaagiza 

bidhaa za afya ikiwa ina bakaa inayotosheleza 

mahitaji ya miezi miwili; 

 

c) Afisa masuuli aliyekasimiwa mara baada ya 

kupokea mahitaji ya bidhaa za afya kutoka kwa 

mtunza bohari/mfamasia atawasilisha orodha 

ya mahitaji kwenye Timu ya Menejimenti ya 

Kituona kamati ya usimamizi wa kituo kwa ajili 

ya kupata idhini; 

 

d) Baada ya kupata idhini, Afisa anayehusika na 

ununuzi atawasilisha orodha ya mahitaji Bohari 

ya Dawa; 

 

e) Afisa masuuli aliyekasimiwa ataunda kamati ya 

ukaguzi na mapokezi ya kituo kwa ajili kupokea 

na kukagua bidhaa za afya zilizowasilishwa 

kutoka Bohari ya Dawa; 

 

f) Kamati ya ukaguzi na mapokezi itakagua na 

kupokea bidhaa za afya na kuandaa taarifa ya 

ukaguzi na mapokezi na kuikabidhi kwa Afisa 

masuuli aliyekasimiwa; 

 

g) Afisa masuuli aliyekasimiwa atapokea bidhaa 

zilizokidhi mahitaji yaliyoainishwa katika oda 

husika; 

 

h) Bidhaa zilizopokelewa zitaingizwa  kwenye 

vitabu vya kumbukumbu vya stoo; 

 

i)  Mtunza stoo atapaswa kutoa bidhaa za afya 

kwa kuweka kumbukumbu kwenye vitabu vya 

kutolea bidhaa;  

 

j) Pale ambapo bidhaa za Afya hazipatikani 

katika Bohari ya Dawa, Kituo cha Afya au 

Zahanati kitapokea notisi ya kutopatikana kwa 

bidhaa hizo kutoka Bohari ya Dawa; 
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k) Kituo cha Afya au Zahanati kinaweza kuanza 

mchakato wa ununuzi wa bidhaa za afya za 

katalogi baada ya kupokea notisi ya 

kutopatikana kutoka Bohari ya dawa; 

 

l) Notisi ya kutopatikana kwa bidhaa itatumika 

mara moja pekee kwa ajili ya kununua bidhaa 

za afya zilizokosekana kwenye mzunguko 

husika wa usambazaji wa bidhaa za afya; na 

 

m) Baada ya kupata Notisi kutoka Bohari ya dawa, 

Afisa anayehusika na ununuzi atafanya 

ununuzi wa mahitaji yaliyokosekana Bohari ya 

dawa kwa wazabuni kwa kuzingatia taratibu za 

ununuzi zilizoanishwa katika Sehemu ya Tano 

ya Mwongozo huu. 

 

SEHEMU YA SABA: UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA MIKATABA 

52.  
Utekelezaji wa 

mkataba  

52.1. Utekelezaji wa mkataba utazingatia vigezo na 

masharti yaliyoainishwa kwenye mkataba 

uliosainiwa na pande zote. 

 

52.2. Katika utekelezaji na usimamizi wa mikataba 

katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

zitaunda Kamati ya ukaguzi na mapokezi ya 

bidhaa na huduma na Kamati ya usimamizi wa 

miradi. 

 

52.3. Kamati zilizotajwa katika kifungu 52.2 zitaundwa 

kwa kila zabuni ya bidhaa na huduma na kwa 

kila mradi. 

 

53.  
Uundwaji wa kamati 

ya ukaguzi na 

mapokezi ya bidhaa 

au huduma 

53.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ataunda Kamati ya 

ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au huduma 

ambayo itajumuisha wajumbe watatu kutoka 

ndani au nje ya taasisi wenye sifa na utaalamu 

kulingana na aina ya bidhaa na huduma 

zitakazopokelewa na kukaguliwa. 

 

53.2. Kamati ya ukaguzi na mapokezi itakuwa na 

majukumu yafuatayo: 
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(a) kukagua na kupokea bidhaa au huduma kama 

zimekidhi mahitaji yaliyoainishwa katika 

mkataba; na 

 

(b) kuandaa taarifa ya ukaguzi na kuiwasilisha 

kwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa kwa hatua 

stahiki. 

 

54.  
Ukaguzi na upokeaji 

wa bidhaa au 

huduma  

54.1. Bidhaa au huduma hazitapokelewa iwapo hazifikii 

viwango vilivyoainishwa kwenye mkataba.  

 

54.2. Pale ambapo muuzaji wa bidhaa amewasilisha 

bidhaa sahihi lakini kwa idadi pungufu, au 

amewasilisha idadi sahihi lakini baadhi zina 

kasoro, upokeaji utafanywa kwa bidhaa 

zilizokuwa sahihi pekee na Afisa Masuuli 

aliyekasimishwa atamtaarifu kwa maandishi 

muuzaji wa bidhaa kuhusu upungufu au kasoro 

hiyo na kumtaka kurekebisha kulingana na 

masharti ya mkataba.  

 

54.3. Muuzaji wa bidhaa ataondoa bidhaa zilizokataliwa 

katika eneo la ngazi za chini za Serikali za Mitaa 

ndani ya siku saba za kazi tangu tarehe ya 

kukataliwa bidhaa hizo. 

 

54.4. Pale ambapo bidhaa zimeonekana ni sahihi na 

kamilifu zitapokelewa na muuzaji wa bidhaa 

atachukuliwa kuwa amekamilisha uwasilishaji wa 

bidhaa siku ambayo bidhaa hizo zimekaguliwa 

na kupokelewa. 

 

54.5. Pale ambapo utendaji wa mtoa huduma 

haukuzingatia masharti yaliyoainishwa katika 

mkataba, Afisa Masuuli aliyekasimishwa 

atamtaarifu mtoa huduma kuhusu dosari hizo, na 

anaweza kukataa kuidhinisha malipo mpaka 

masharti husika yatakapozingatiwa.  

 

54.6. Mzabuni atapatiwa hati ya kukubaliwa kwa bidhaa 

au huduma iliyosainiwa na nakala ya hati hiyo 

itatunzwa kusaidia taratibu za malipo. 
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55.  
Utunzaji wa bidhaa  

55.1. Bidhaa zilizokidhi mahitaji yaliyoainishwa katika 

mkataba husika zitaingizwa kwenye notisi ya 

kupokelea bidhaa.  

 

55.2. Afisa masuuli aliyekasimishwa atahakikisha 

bidhaa zilizopokelewa zinaingizwa kwenye leja 

ya stoo. 

 

55.3. Afisa mwenye jukumu la kusimamia stoo 

atapaswa kuweka kumbukumbu ya upokeaji na 

utoaji wa bidhaa. 

 

56.  
Kazi za ujenzi kwa 

kutumia rasilimali za 

ndani 

Ngazi za Chini za Serikali za Mitaa zinaweza kufanya 

kazi za ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani ikiwa 

vinakidhi masharti ya Sheria, Kanuni na Mwongozo wa 

kazi za ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani uliotolewa 

na PPRA. 

 

57.   

Ushiriki wa jamii 

katika ununuzi. 

 

Kwa miradi itakayotekelezwa kupitia ushiriki wa jamii 

katika ununuzi utafanyika kwa kuzingatia masharti ya 

Sheria, Kanuni na Mwongozo wa ushiriki wa jamii katika 

ununuzi uliotolewa na PPRA.  

 

58.  
Muundo na 

Majukumu ya Kamati 

ya Usimamizi na 

utekelezaji wa mradi 

58.1. Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi na utekelezaji 

wa mradi katika ngazi za chini za Serikali za 

Mitaa kwa kila mradi utakaotekelezwa ikiwa ni 

pamoja na miradi inayotekelezwa kwa utaratibu 

wa matumizi ya rasilimali za ndani (Force 

Account). 

 

58.2. Muda wa wajumbe wa Kamati ya Usimamizi na 

Utekelezaji wa mradi utakuwa ni sawa na muda 

wa mradi unaotekelezwa. 

 

58.3. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua Kamati ya 

Usimamizi na utekelezaji wa mradi 

itakayojumuisha wajumbe watano wenye sifa na 

utaalamu kulingana na aina ya mradi 

unaotekelezwa. 

 

58.4. Kamati ya Usimamizi na Utekelezaji wa Mradi 

itafanya majukumu yafuatayo;- 
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a) Kujiridhisha na mapokezi ya fedha za mradi na 

nyaraka mbalimbali za mradi husika; 

b) Kutoa taarifa za mapokezi ya fedha za mradi 

husika kwa jamii inayozunguka mradi kwa 

kutumia mikutano ya Kijiji/ Mtaa; 

c) Kuandaa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa 

mradi; 

d) Kusimamia utekelezaji wa mradi mara kwa 

mara; 

e) Kuhakikisha kumbukumbu na taarifa za mradi 

zinatunzwa kikamilifu; 

f) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa mradi kwa 

kamati husika; na 

g) Kuhakikisha kuwa kazi inatekelezwa kwa 

kuzingatia masharti yaliyokubalika, ratiba ya 

kazi, bajeti, ubora na mikakati yote iliyowekwa 

kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 

 

59.  
Utatuzi wa Migogoro 

au malalamiko 

Endapo migogoro au malalamiko yatajitokeza wakati wa 

utekelezaji wa Mwongozo huu, utaratibu wa 

kushughulikia malalamiko au migogoro ulioainishwa 

katika Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 na 

Kanuni zake utafuatwa. 

 

60.  
Mapitio ya 

Mwongozo 

Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka 

mitatu au pale itakapohitajika. 
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SEHEMU YA NANE: FOMU MBALIMBALI 
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BARUA YA KUKASIMISHA MAMLAKA YA UNUNUZI 

[Weka jina la Taasisi Nunuzi] [Weka 

nembo ya utambulisho wa Taasisi] 

 

BARUA YA KUKASIMISHA MAMLAKA YA UNUNUZI 

Kumb. Na. [Weka Kumbukumbu namba] 

Jina la Afisa: [Weka jina la Afisa anayekasimishwa mamlaka ya ununuzi]  

Jina la Kituo: [Weka jina la Kituo cha Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ ofisi ya uthibiti 

ubora wa shule anachofanyia kazi] 

Tarehe: [Weka tarehe] 

Yah: KUKASIMISHWA MAMLAKA YA UNUNUZI 

kwa mujibu wa kanuni ya 55 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma Tangazo la 

Serikali Na. 518 la Mwaka, 2024 pamoja na kifungu cha 7 cha Mwongozo wa 

Ununuzi katika Ngazi za chini za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2025, 

ninakukasimisha mamlaka ya ununuzi katika...........(Weka jina la Kituo cha 

Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ofisi ya uthibiti ubora wa shule). 

 

Katika kutekeleza majukumu yako kama Afisa Masuuli aliyekasimishwa utazingatia 

masharti yaliyoainishwa katika Mwongozo wa Ununuzi katika Ngazi za chini za 

Serikali za Mitaa wa Mwaka 2025 uliotolewa na PPRA. Katika kutekeleza 

majukumu yako, unaruhusiwa kuidhinisha ununuzi usiozidi shilingi ............ (Weka 

kiasi)kwa zabuni. 

 

Unatakiwa kukiri kwa maandishi kupokea barua hii ndani ya siku 14 tangu tarehe ya 

kupokelewa kwa barua. 

 

Jina la Afisa Masuuli 

AFISA MASUULI 
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ZINGATIO: 

Majukumu ya ununuzi ya Afisa Masuuli aliyekasimishwa ni kama ifuatavyo:-  

 

a) Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;  

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka baada ya kuidhinishwa;  

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi; 

d) kuidhinisha taratibu za ununuzi; 

e) kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba; 

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe; 

g) kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano, na kamati ya ukaguzi na 

mapokezi ya kazi za ujenzi, huduma au bidhaa; 

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni; 

i) Kutoa tuzo za mkataba; 

j) Kusaini mikataba ya ununuzi; 

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya ununuzi; 

l) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na ununuzi pale ambapo hakuna 

Afisa ununuzi; 

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale ambapo hakuna Mtunza stoo; 

n) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi ujenzi kwa 

kuzingatia ukomo uliowekwa na Afisa masuuli; 

o) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na usimamizi wa mikataba kwa 

kadiri itakavyojitokeza; na 

p) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka kwa Mamlaka husika. 
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MAPENDEKEZO YA WAJUMBE WA KAMATI YA TATHMINI YA ZABUNI 

[Kwa idhini ya Afisa Masuuli Aliyekasimishwa] 

 

Jina la Kituo: [Weka jina la Kituo cha Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ofisi ya 

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi] 

Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni] 

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni] 

Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi] 

Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika] 

Afisa anayehusika na ununuzi anapendekeza majina yafuatayo kwa ajili ya kufanya 

tathmini ya zabuni. 

Na. 
Jina la 

Mjumbe 
Cheo Idara/kitengo 

Kituo [Weka jina la Kituo cha 

Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ofi

si ya uthibiti ubora wa shule anapotoka 

Mjumbe] 

Sababu ya 

Kumchagua (mf: Ujuzi 

wa ununuzi, Uzoefu, 

Utaalamu wa kiufundi, 

Mwakilishi wa idara 

tumizi N.K) 

1.       

2.       

3.       

 

Imewasilishwa na Afisa Anayehusika na Ununuzi Jina………………. Tarehe……….. 
sahihi……….. 

Kamati ya Tathmini ya Zabuni IMEIDHINISHWA/HAIJAIDHINISHWA [Kata 
kulingana na Kibali]1. 

 

Nathibitisha kuwateua wajumbe waliotajwa hapo juu kuunda Kamati ya Tathmini: 

                                                           
1Ikiwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa hajaidhinisha mapendekezo ya wajumbe wa Kamati ya Tathimini, 
atarejesha kwa Afisa Anayehusika na Ununuzi ikiwa na maelekezo. 
 

Afisa Masuuli alieyakasimishwa 

Sahihi: 

Jina: 

Tarehe: 
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MAPENDEKEZO YA WAJUMBE WA KAMATI YA MAJADILIANO 

[Kwa idhini ya Afisa Masuuli Aliyekasimishwa] 

Jina la Kituo: [Weka jina la Kituo cha Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ofisi ya 

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi] 

Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni] 

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni] 

Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi] 

Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika] 

Afisa anayehusika na ununuzi anapendekeza Majina yafuatayo kwa ajili ya kufanya 

Majadiliano. 

Na. 
Jina la 

Mjumbe 
Cheo Idara/kitengo 

Kituo [Weka jina la Kituo cha 

Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ 

ofisi ya uthibiti ubora wa shule 

anapotoka Mjumbe] 

Sababu ya Kumchagua 

(mf: Ujuzi wa ununuzi, 

Uzoefu, Utaalamu wa 

kiufundi, Mwakilishi wa 

idara tumizi N.K) 

1.       

2.       

3.       

 

Imewasilishwa na Afisa Anayehusika na Ununuzi Jina……………. Tarehe………….. 
sahihi……….. 

Kamati ya Majadiliano ya Zabuni IMEIDHINISHWA/HAIJAIDHINISHWA [Kata 
kulingana na Kibali]2. 

 

Ninathibitisha kuwateua wajumbe waliotajwa hapo juu kuunda Kamati ya 
Majadiliano: 

                                                           
2Ikiwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa hajaidhinisha mapendekezo ya wajumbe wa Kamati ya Majadiliano, 
atarejesha kwa Afisa Anayehusika na Ununuzi ikiwa na maelekezo. 
 

Afisa Masuuli alieyakasimishwa 

Sahihi: 

Jina: 

Tarehe: 
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KUMBUKUMBU YA MAJADILIANO 

Jina la Kituo: [Weka jina la Kituo cha Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ofisi ya 

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi] 

Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni] 

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni] 

Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi] 

Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika]   

Tarehe ya Majadiliano: [Weka terehe]            

 
SEHEMU YA 1:  KUMBUKUMBU YA MAJADILIANO 
 

NA MASUALA YA MAJADILIANO 
(Mfn: Bei ya Zabuni) 

MAKUBALIANO (KWA 
KINA ZAIDI) 

1.    

2.    

3.    

 

 
SEHEMU YA 2: MAHUDHULIO YA MAJADILIANO 

Na. Jina Nafasi Jina la Mzabuni Saini 

1.      

2.      

3.      

Tunakiri kuwa taarifa hapo juu ni kumbukumbu sahihi na za kweli za majadiliano. 

Ijazwe na Taasisi Nunuzi Ijazwe na Mzabuni/Mshauri Elekezi 

Saini: Saini: 

Jina: Jina: 

Nafasi/Cheo: Nafasi/Cheo: 

Tarehe: Tarehe: 

 

Nyaraka iliyoambatishwa:  

Muhtasari wa kikao cha majadiliano 
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MAPENDEKEZO YA WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA MAPOKEZI 

[Kwa idhini ya Afisa Masuuli Aliyekasimishwa] 

Jina la Kituo: [Weka jina la Kituo cha Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ ofisi ya 

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi] 

Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni] 

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni] 

Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi] 

Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika] 

Afisa anayehusika na ununuzi anapendekeza Majina yafuatayo kwa ajili ya kufanya 

ukaguzi na mapokezi ya bidhaa, huduma au mradi. 

Na. 
Jina la 
Mjumbe 

Cheo Idara/kitengo 

Kituo [Weka jina la Kituo cha 
Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ 
ofisi ya uthibiti ubora wa shule 
anapotoka Mjumbe] 

Sababu ya 
Kumchagua (mf: 
Ujuzi wa ununuzi, 
Uzoefu, Utaalamu wa 
kiufundi, Mwakilishi 
wa idara tumizi N.K) 

1.       

2.       

3.       

 

Imewasilishwa na Afisa Anayehusika na Ununuzi Jina………………. 
Tarehe………….. sahihi……….. 

Kamati ya Ukaguzi na mapokezi IMEIDHINISHWA/HAIJAIDHINISHWA [Kata 
kulingana na Kibali]3. 

 

Nathibitisha kuwateua wajumbe waliotajwa hapo juu kuunda Kamati ya Ukaguzi na 
mapokezi: 

 

                                                           
3Ikiwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa hajaidhinisha mapendekezo ya wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na 
mapokezi, atarejesha kwa Afisa Anayehusika na Ununuzi ikiwa na maelekezo. 
 

Afisa Masuuli alieyakasimishwa 

Sahihi: 

Jina: 

Tarehe: 
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FOMU YA UKAGUZI NA MAPOKEZI 

 

Jina la Kituo: [Weka jina la Kituo cha Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ofisi ya 

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi] 

Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni] 

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni] 

Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi] 

Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika] 

Jina la Muuzaji wa Bidhaa: [weka jina la Muuzaji wa Bidhaa] 

Tarehe ya Ukaguzi: [Weka terehe]            

NA 
AINA YA 
BIDHAA 

NAMBA YA 
MKATABA 
(LPO NO) 

KIPIMO 
IDADI 

ILIYOAGIZ
WA 

IDADI 
ILIYOPOKELEWA 

KIWANGO 
CHA BEI 

JUMLA YA 
THAMANI 

HALI 
YA 

VIFAA 

1.          

2.          

3.          

4.          

5.          

 

UTHIBITISHO WA KAMATI YA UKAGUZI NA MAPOKEZI: 
Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi inathibitisha kuwa taarifa ya ukaguzi na mapokezi 

hapo juu ni ya kweli na sahihi; 

NA. JINA CHEO SAHIHI TAREHE 

1.      

2.      

3.      

4.      
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[Jina la Taasisi Nunuzi] 

[Nembo ya Taasisi Nunuzi] 

 

HATI YA OMBI NA KUTOA VIFAA STOO 

 

KUTOKA: (Jina la Idara Tumizi):…………………………                Fomu Namba:… 

NA. 
MAELEZO/AINA 

YA MAHITAJI 
VIGEZO 

MSAWAZO 
KIZIO 

IDADI 
YA 

HITAJI 

DADI 
ILIYOTOLEWA 

MAELEZO 

       

       

       

       

       

       

       

       

       

 

Afisa Aliyeandaa ombi :….…………..Cheo………..Tarehe……Sahihi…………… 

Afisa Aliyeidhinisha ombi:.………Cheo………..Tarehe…………Sahihi…………..… 

Afisa Aliyetoa Bidhaa:…………… Cheo………………..Tarehe…………...Sahihi…….. 

Afisa Aliyepokea Bidhaa:………..Cheo………..Tarehe…................ Sahihi………… 
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[Jina la Taasisi Nunuzi] 

[Nembo ya Taasisi Nunuzi] 

 

LEJA YA STOO 

FOLIO NAMBA………… 

MAELEZO/AINA YA BIDHAA…………………….KIPIMO CHA 

KUPOKEA/KUTOA……………………… 

TOLEO/AINA/UKUBWA (KIGEZO MSAWAZO) ……………KIASI CHA 

BEI………………… 

TAREHE 

IMEPOKELEWA 
KUTOKA AU 
IMETOLEWA 

KWENDA KWA, 

KUPOKELEWA KUTOLEWA SALIO MAELEZO 

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

      

 


