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TAARIFA ZA UDHIBITI WA NYARAKA

Mwongozo wa Ununuzi Katika Ngazi za Chini za Serikali za

Jina la Nyaraka _
Mitaa, 2025

Toleo Toleo la Kwanza, Januari 2025

Namba ya Nyaraka PPRA/PSCD/MPS/25/09

Menejimenti, Ngazi za Chini za Serikali za Mitaa na
Jukumu .
Wazabuni

Imeandaliwa na Menejimenti

Idhini, Toleo la Kwanza Bodi, Januari 2025

Bodi ya Zabuni, Taasisi Nunuzi, Menejimenti na Ngazi za

Matumizi o o '
Chini za Serikali za Mitaa
Kusudi la Mwongozo ni kuweka utaratibu wa utekelezaji wa
shughuli za ununuzi wa umma katika ngazi za chini za
Kusudi Serikali za Mitaa kwa kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa
Umma, Sura ya 410 na Kanuni za Ununuzi wa Umma,
2024.
Ni sehemu ya Miongozo ya Ununuzi wa Umma
Nyaraka Nyingine Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 na Kanuni za
zinazohusishwa Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024
Usambazaji Bodi, Menejimenti, Taasisi Nunuzi na Afisa Masuuli
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SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI

Kwa mujibu wa kanuni ya 55(2) ya Kanuni za Ununuzi
wa Umma, 2024, Mamlaka ina wajibu wa kutoa
mwongozo wa ununuzi katika ngazi za chini za serikali
za mitaa.

Msingi wa
Mwongozo

Mwongozo huu utajulikana kama “Mwongozo wa
Ununuzi Katika Ngazi za Chini za Serikali za Mitaa,
2025”.

Jina la Mwongozo

Kuweka utaratibu wa utekelezaji wa shughuli za ununuzi

Madhumuni ya . . . ool ,
y wa umma katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa kwa

Mwongozo _ ) _ )
kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 na
Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2024.

. Mwongozo huu utatumika katika ngazi za chini za
Matumizi ya oo . . : . .
Mwongozo Serikali za Mitaa zinapofanya ununuzi wa bidhaa, kazi

za ujenzi na huduma zisizo za ushauri elekezi.
Umuhimu wa Mwongozo huu utawezesha ngazi za chini za Serikali za
Mwongozo Mitaa kutekeleza shughuli za Ununuzi kwa kuzingatia

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 na Kanuni za
Ununuzi wa Umma, 2024.

. Katika Mwongozo huu, isipokuwa kama mazingira
Tafsiri ya maneno e
yatahitaji vinginevyo;

“Afisa Masuuli” maana yake ni afisa wa umma
aliyeteuliwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Fedha
za Umma au afisa wa umma aliyeteuliwa kwa sheria
nyingine yoyote kusimamia fungu au ruzuku na
kuwajibika kwa fedha zote zilizotumika kutoka katika
fungu hilo au ruzuku; katika mazingira ya mwongozo huu
Afisa Masuuli ni Katibu Mkuu wa Wizara inayohusika na
masuala ya Elimu Sayansi na Teknolojia na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Miji na
Wilaya;

“Afisa Masuuli Aliyekasimishwa” maana yake ni
Msimamizi au Mkuu wa kituo katika ngazi za chini za
Serikali za Mitaa aliyekasimiwa na Afisa Masuuli
kutekeleza majukumu ya Ununuzi katika Kituo cha afya,
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Zahanati, Shule ya sekondari na msingi, ofisi ya kata,
maendeleo ya wananchi, ofisi za uthibiti ubora wa shule
ngazi ya mkoa na wilaya vilivyo chini ya Wizara
inayohusika na masuala ya elimu, sayansi na teknolojia;

“Bidhaa za afya” zinajumuisha dawa na vifaa tiba
vilivyoidhinishwa na mamlaka ya udhibiti inayohusika na
uidhinishaji wa bidhaa za afya;

“Bidhaa” maana yake ni malighafi, vifaa na vitu vingine
vya aina mbalimbali vinavyoshikika, vikiwa katika hali ya
kimiminika, ugumu au gesi, umeme, mali isiyoshikika na
miliki bunifu, pamoja na huduma zinazohusiana na
usambazaji wa bidhaa hizo, ili mradi thamani ya huduma
hizo haizidi thamani ya bidhaa yenyewe;

“Huduma” kwa muktadha wa mwongozo huu maana
yake ni huduma zisizo za ushauri elekezi;

“Huduma zisizo za ushauri elekezi” maana yake ni
ununuzi wowote mbali na ununuzi wa bidhaa, kazi za
ujenzi na huduma za ushauri elekezi;

“Ildara tumizi” maana yake ni lIdara, Kitengo au
Sehemu katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa
ambayo inahusika kubainisha mahitaji ya ununuzi,
usimamizi wa utekelezaji wa mkataba na kushiriki katika
shughuli nyingine za wununuzi wa umma kama
itakavyohitajika.

“Kanuni” maana yake ni Kanuni za Ununuzi wa Umma,
2024 (Tangazo la Serikali Na. 518 la 2024) pamoja na
marekebisho yake;

“Kituo cha kutolea huduma ya afya” kwa matumizi ya
mwongozo huu maana yake ni mahali ambapo huduma
ya afya inatolewa ikijumuisha zahanati na kituo cha afya;

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa
Ununuzi wa Umma (PPRA);
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“Ngazi za chini za serikali za mitaa” kwa matumizi ya
Mwongozo huu, maana yake ni sehemu ya mamlaka ya
serikali za mitaa ambazo hutoa huduma za kijamii na
kiutawala ambazo zinajumuisha vituo vya kutolea
huduma za afya, shule za sekondari na msingi, ofisi za
maendeleo ya wananchi, ofisi za uthibiti ubora wa shule
ngazi ya mkoa na wilaya vilivyo chini ya wizara
inayohusika na masuala ya elimu, sayansi na teknolojia
ambazo zinatumia fedha za umma kwa ajili ya
kutekeleza shughuli mbalimbali za umma.

SEHEMU YA PILI: MASHARTI YA JUMLA

Ukasimishaji wa 7.1. Afisa Masuuli anaweza kukasimisha kwa
mamlaka ya ununuzi maandishi mamlaka ya ununuzi kwa wasimamizi
wa ngazi za chini za Serikali za Mitaa.

7.2. Bila kujali kifungu cha 7.1, Afisa masuuli atatakiwa
kukasimisha kwa maandishi kwa wasimamizi wa
ngazi za chini za serikali za mitaa mamlaka ya
ununuzi unaohusisha fedha za matumizi ya
kawaida na mapato ya ndani.

7.3. Wasimamizi wa ngazi za chini za Serikali za Mitaa
ni wakuu wa vituo vya afya, zahanati, shule za
sekondari na msingi na maafisa watendaji wa ofisi
vyuo vya maendeleo ya wananchi, ofisi za uthibiti
ubora wa shule ngazi ya mkoa na wilaya vilivyo
chini ya Wizara inayohusika na masuala ya elimu,
sayansi na teknolojia ambazo zinatumia fedha za
umma kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali
za umma.

7.4. Ukasimishaji wa mamlaka ya ununuzi kwa
wasimamizi wa ngazi za chini za serikali za Mitaa
hautamuondolea uwajibikaji Afisa Masuuli bali
unalenga kurahisisha utekelezaji wa shughuli za
ununuzi na kupunguza gharama na ucheleweshaji
wa miradi na huduma.

7.5. Msimamizi wa ngazi ya chini ya serikali ya mtaa
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aliyekasimiwa mamlaka ya ununuzi hataondolewa
wajibu wa vitendo alivyovifanya wakati wa
utekelezaji wa majukumu aliyokasimiwa.

7.6. Afisa Masuuli ataweka ukomo wa thamani ya
ununuzi kwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa katika
ngazi za chini za Serikali ya Mtaa.

7.7. Afisa masuuli aliyekasimishwa atatekeleza
majukumu aliyokasimishwa kwa kuzingatia ukomo
wa thamani ya ununuzi uliowekwa na Afisa
masuuli.

7.8. Kila zabuni itakayoitishwa na ngazi ya chini ya
Serikali ya Mitaa itazingatia ukomo uliowekwa na
Afisa Masuuli.

SEHEMU YA TATU: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZ| KATIKA NGAZI YA
CHINI YA SERIKALI ZA MITAA

8.1. Wizara inayohusika na masuala ya Elimu, Sayansi

Wajibu wa Wizara .. S .
na Teknolojia na Mamlaka ya Serikali za Mitaa

inayohusika na

masuala ya Elimu (Halmashauri za Jiji, Manispaa, Miji na Wilaya)
Sayansi na itakuwa na wajibu ufuatao:

Teknolojia na

Mamlaka ya Serikali a) kuzipatia ngazi za chini za Serikali za Mitaa
za Mitaa.

mchanganuo wa makadirio ya uendeshaji na
kuratibu uandaaji wa mipango midogo
midogo na mpango wa ununuzi,

b) kusaidia ngazi za chini za Serikali za Mitaa
katika uandaaji wa vigezo msawazo vya
kiufundi vinavyohitajika katika ununuzi wa
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma;

c) kutoa wataalamu ambao watatoa ushauri,
usimamizi na ukaguzi katika masuala ya
ununuzi na usimamizi mikataba kwa ngazi za
chini za Serikali za Mitaa husika pale
inapohitajika;

d) kuwajengea uwezo maafisa  masuuli

zo wa Ununuzi Ngazi ya Chini
CamScanner



waliokasimishwa na maafisa wanaohusika
na ununuzi katika ngazi za chini za Serikali
za Mitaa;

e) kuhakikisha ngazi za chini za Serikali za
Mitaa zinasimamia utunzaji stahiki wa
nyaraka za ununuzi na mikataba;

f) kuwezesha ngazi za chini za Serikali za
Mitaa vitendea kazi na rasilimali ili
kurahisisha ununuzi wa umma;

g) kuhakikisha taratibu za ununuzi wa umma
katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa
zinazingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma,
Kanuni zake na Mwongozo huu; na

h) kupokea taarifa ya ununuzi ya robo mwaka
au pale itakapohitajika kutoka ngazi za chini
za Serikali za Mitaa na kuchukua hatua
stahiki.

A: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA SHULE ZA SEKONDARI NA

MSINGI
9. . 9.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba
Muundo katika shule . . .. . .
sa Sekondari na katika shule za Sekondari na Msingi utajumuisha: -
Msingi a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya
ununuzi;
b) Bodi ya Shule/Kamati ya Shule ya msingi;
c) Timu ya Menejimenti ya shule;
d) Idara tumizi;
e) Afisa Ununuzi/ Afisa anayehusika na Ununuzi;
na
f) Mtunza Stoo;
10. 10.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mkuu

Majukumu ya Afisa
Masuuli
aliyekasimishwa

wa shule ya sekondari au Mwalimu Mkuu wa shule
ya msingi atakuwa na majukumu ya ununuzi kama
ifuatavyo:-

a) Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;
b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka
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baada ya kuidhinishwa na kamati tendaji ya
shule;;

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi;

e) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;;

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe;

g) Kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano,
na kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za
ujenzi, huduma au bidhaa;

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni;

i) Kutoa tuzo za mkataba;

J) Kusaini mikataba ya ununuzi;

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya
ununuzi;

l) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na
ununuzi pale ambapo shule haina Afisa
ununuzi;

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale
ambapo shule haina Mtunza stoo;

n) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa
huduma na fundi ujenzi kwa kuzingatia ukomo
uliowekwa na Afisa masuuli;

0) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na
usimamizi  wa mikataba kwa  kadiri
itakavyojitokeza; na

p) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka
kwa Bodi ya Shule/Kamati ya Shule ya msingi
na kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri.

11.

Muundo na
Majukumu ya Timu
ya Menejimenti ya
shule

11.1.

11.2.

Timu ya Menejimenti ya shule itakuwa na muundo
kama ilivyoanishwa katika Kiongozi cha Mkuu wa
Shule na Mwalimu Mkuu.

Majukumu ya Timu ya Menejimenti ya shule katika
shughuli za ununuzi na usimamizi wa mikataba ni
kama ifuatavyo:

a) Kuidhinisha mabhitaji yaliyowasilishwa na idara
tumizi za shule;

b) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa
mwaka wa shule;

c) Kupitia taarifa ya tathmini na kuidhinisha utoaji
wa tuzo kwa mzabuni mshindi;

d) Kuidhinisha taarifa ya majadiliano;
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e) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa
wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi ujenzi;

f) kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya
mabadiliko, au marekebisho ya mikataba
inayoendelea; na

g) Kuhakikisha kuwa mienendo bora iliyozoeleka
kuhusiana na ununuzi inazingatiwa ipasavyo
na taasisi nunuzi.

12.

Muundo na
Majukumu ya Bodi
ya Shule/Kamati ya
Shule ya msingi

12.1.

12.2.

Bodi ya Shule itakuwa na muundo kama
ilivyoanishwa na miongozo iliyotolewa na
mamlaka husika.

Majukumu ya Bodi ya Shule katika shughuli za
ununuzi na usimamizi wa mikataba ni kama
ifuatavyo: -

a) Kupitia na kuidhinisha mpango wa ununuzi wa
mwaka wa shule;

b) Kupokea na kupitia taarifa za robo mwaka za
ununuzi katika shule.

13.

Majukumu ya Idara
tumizi za shule

13.1.

13.2.

13.3.

Kubainisha na kuwasilisha mahitaji ya ununuzi ya
idara tumizi kwa Afisa ununuzi/Afisa anayehusika
na ununuzi.

Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitayji,
vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea
na kuwasilisha kwa Afisa  ununuzi/Afisa
anayehusika na ununuzi.

Kushirikiana na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika
na ununuzi wakati wote wa mchakato wa ununuzi
hadi kusainiwa mkataba.

14.

Majukumu ya Afisa
Ununuzi/ Afisa
anayehusika na
Ununuazi

14.1.

14.2.

Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja
miongoni mwa watumishi wa shule kutekeleza
shughuli za ununuzi katika shule ikiwa shule haina
Afisa ununuzi.

Afisa atakayeteuliwa kuhusika na ununuzi
atatakiwa kupata mafunzo au maelekezo ya
msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya
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namna shughuli za ununuzi zinavyotakiwa
kufanyika.

14.3. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia
masharti ya Mwongozo huu, nyaraka vya
maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika
ngazi za chini za Serikali za Mitaa.

14.4. Afisa ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi
katika kituo atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya
ununuzi ya halmashauri.

14.5. Majukumu ya Afisa ununuzi/afisa anayehusika na
ununuzi ni pamoja na:-

a) Kupokea mabhitaji yaliyoidhinishwa na Timu
ya Menejimenti ya shule kwa ajili ya kuandaa
mpango wa ununuzi kupitia mfumo wa NeST;

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika shule;

c) Kuanzisha mabhitaji ya ununuzi ya shule
katika mfumo;

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo;

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni
kupitia mfumo;

f) Kupendekeza kwa Afisa masuuli
aliyekasimishwa kamati za tathmini na
majadiliano kama zitahitajika;

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na
kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo
pamoja na mapendekezo yake kwa Timu ya
Menejimenti ya shule;

h) kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi
baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au
fundi ujenzi na shule;

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa
kwa mzabuni mshindi;

j) Kushiriki  kufanya mapitio ya maombi
kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za
mikataba inayoendelea;

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za
ununuzi na usimamizi wa mikataba; na

[) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka
kwa Timu ya Menejimenti ya shule.
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15.

Majukumu ya Mtunza
Stoo

15.1.

15.2.

15.3.

15.4.

Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua miongoni
mwa watumishi wa shule kuwa Mtunza Stoo ikiwa
shule haina Afisa ugavi.

Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo katika
shule atafanya kazi kwa karibu na Afisa
ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi.

Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa
kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka
ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya namna
shughuli za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali
zinavyotakiwa kufanyika.

Majukumu ya Mtunza Stoo ni pamoja na: -

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa
na kukaguliwa katika shule na kuandaa hati ya
mapokezi ya bidhaa;

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali
zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya
kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au
huduma, mkataba na hati ya
mapokezi/malipo;

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za bidhaa,
vifaa au mali za shule zilizonunuliwa kwa
kuziingiza kwenye leja ya mali;

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka bohari/stoo
pale zinapohitajika na kuandaa hati ya kutolea
bidhaa na kuingiza kwenye leja ya mali kwa
ajili ya kuweka kumbukumbu;

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi
kuhusu bidhaa, vifaa au mali na kutoa taarifa
ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi
halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye
kumbukumbu; na
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f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa kwa
wakati kabla ya kuisha.

B: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA VITUO VYA KUTOLEA

HUDUMA ZA AFYA
16. . , 16.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba
Muundo katika Vituo _ o . . .
vya Afya na Zahanati katika kila kituo cha afya na zahanati utajumuisha:
a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya
ununuzi;
b) Timu ya Menejimenti ya Kituo;
c) Kamati ya Usimamizi wa Kituo;
d) Mfamasia na Mtunza Stoo;
e) ldara tumizi; na
f) Afisa Ununuzi/Afisa anayehusika na Ununuzi.
17. 17.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mganga

Majukumu ya Afisa
Masuuli
aliyekasimishwa

Mfawidhi wa kituo cha Afya au Zahanati atakuwa
na majukumu ya ununuzi kama ifuatavyo: -

a) Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka
baada ya kuidhinishwa na Timu vya
Menejimenti ya Kituo;

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi;

e) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe;

g) Kuteua kamati ya tathmini, timu vya
majadiliano, na kamati ya ukaguzi na
mapokezi ya kazi za ujenzi, huduma au
bidhaa;

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni;

i) Kutoa tuzo za mkataba;

i) Kusaini mikataba ya ununuzi;

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya
ununuzi,

) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na
ununuzi pale ambapo kituo hakina Afisa
ununuzi;

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale
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0)

p)

ambapo kituo hakina Mtunza stoo;

Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa
huduma na mafundi kwa kuzingatia ukomo
uliowekwa na Afisa masuuli;

Kufanya majukumu mengine katika ununuzi
na usimamizi wa mikataba kwa kadiri
itakavyojitokeza; na

Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka
kwa Kamati ya Usimamizi wa Kituo na kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri.

18. Muundo na 18.1. Timu ya Menejimenti ya Kituo itakuwa na muundo
majukumu ya Timu kama ilivyoanishwa kwenye miongozo inayotolewa
ya Menejimenti ya na mamlaka husika.

Kituo
18.2. Majukumu ya Timu ya Menejimenti ya Kituo katika
shughuli za ununuzi na usimamizi wa mikataba ni
kama ifuatavyo: -

a) Kuidhinisha mabhitaji yaliyowasilishwa na
idara tumizi za kituo;

b) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa
mwaka wa kituo;

c) Kupitia taarifa ya tathmini na kuidhinisha
utoaji wa tuzo kwa mzabuni mshindi;

d) Kuidhinisha taarifa ya majadiliano;

e) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa
wauzaji bidhaa, watoa huduma na
wakandarasi;

f)  kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya
mabadiliko, au marekebisho ya mikataba
inayoendelea; na

g) Kuhakikisha kuwa mienendo bora
iliyozoeleka kuhusiana na ununuzi
inazingatiwa ipasavyo na taasisi nunuzi.

19. 19.1.

Muundo na
Majukumu ya Kamati
ya Usimamizi wa
Kituo

19.2.

Kamati ya Usimamizi wa Kituo itakuwa na muundo
kama ilivyoanishwa na miongozo iliyotolewa na
mamlaka husika.

Majukumu ya kamati katika shughuli za ununuzi
na usimamizi wa mikataba ni kama ifuatavyo: -
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a) Kupitia na kuidhinisha mpango wa ununuzi
wa mwaka; na

b) Kupokea na kupitia taarifa za robo mwaka za
ununuzi katika kituo.

20.

Majukumu ya Idara
tumizi katika Vituo
vya Afya na Zahanati

20.1.Kubainisha na kuwasilisha mabhitaji ya ununuzi ya
idara tumizi kwa Afisa Ununuzi /Afisa anayehusika
na ununuzi.

20.2.Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mabhitaji,
vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea na
kuwasilisha kwa Afisa ununuzi/Afisa anayehusika
na ununuzi.

20.3.Kushikirikiana na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika
na ununuzi wakati wote wa mchakato wa ununuzi
hadi kusainiwa mkataba.

21.

Majukumu ya Afisa
ununuzi/Afisa
anayehusika na
Ununuzi

21.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja
miongoni mwa watumishi wa kituo kutekeleza
shughuli za ununuzi katika kituo ikiwa kituo hakina
Afisa Ununuzi.

21.2. Afisa atakayeteuliwa kuhusika na ununuzi
atatakiwva kupata mafunzo au maelekezo ya
msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya
namna shughuli za ununuzi zinavyotakiwa
kufanyika.

21.3. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia
masharti ya Mwongozo huu, nyaraka vya
maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika
ngazi za chini za Serikali za Mitaa.

21.4. Afisa ununuzi/Afisa anayehusika ununuzi katika
kituo atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya ununuzi

ya halmashauri.

21.5. Majukumu ya Afisa ununuzi afisa anayehusika
na ununuzi wa kituo ni pamoja na:-

a) Kupokea mabhitaji yaliyoidhinishwa na Timu
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ya Menejimenti ya Kituo kwa ajili ya
kuandaa mpango wa ununuzi kupitia
mfumo;

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika kituo;

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi ya kituo katika
mfumo;

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo;

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni kupitia
mfumo;

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli
aliyekasimishwa kamati za tathmini na
majadiliano kama zitahitajika;

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na
kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo
pamoja na mapendekezo yake kwa Timu ya
menejimenti ya kituo;

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi
baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au
fundi ujenzi na kituo;

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa
kwa mzabuni mshindi;

J) Kushiriki  kufanya mapitio ya maombi
kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za
mikataba inayoendelea;

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za ununuzi
na usimamizi wa mikataba; na

l) Kuandaa taarifa za ununuzi na usimamizi wa
mikataba na kuziwasilisha kwa Timu ya
Menejimenti ya kituo kila robo mwaka.

22.

Mtunza Stoo au afisa
anayehusika na
utunzaji wa stoo

22.1.

22.2.

22.3.

Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja
miongoni mwa watumishi wa Kituo cha Afya au
Zahanati kuwa Mtunza Stoo ikiwa kituo hakina
Afisa ugavi.

Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo katika
Kituo cha Afya au Zahanati atafanya kazi kwa
karibu na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika na
ununuzi.

Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa
kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka
ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya namna
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shughuli za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali
zinavyotakiwa kufanyika.

22.4. Majukumu Mtunza Stoo ni pamoja na: -

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa
na kukaguliwa katika Kituo cha Afya au
Zahanati na kuandaa hati ya mapokezi ya
bidhaa;

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali
zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya
kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au
huduma, mkataba na hati ya
mapokezi/malipo;

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za bidhaa,
vifaa au mali za Kituo cha Afya au Zahanati
zilizonunuliwa kwa kuziingiza kwenye leja ya
mali;

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka bohari/stoo
pale zinapohitajika na kuandaa hati ya kutolea
bidhaa na kuingiza kwenye leja ya mali kwa
ajili ya kuweka kumbukumbu;

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi
kuhusu bidhaa, vifaa au mali na kutoa taarifa
ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi
halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye
kumbukumbu; na

f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa kwa
wakati kabla ya kuisha.

C: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA KATA

23.

Muundo wa Kata

23.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba
katika Kata utajumuisha:-

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa,
b) Kamati ya Maendeleo ya Kata;
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c) ldara tumizi;
d) Mtunza stoo; na
e) Afisa anayehusika na ununuzi.

24. : . 24.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Afisa
Majukumu ya Afisa . _
Masuuli Mtendaji wa Kata atakuwa na majukumu ya
aliyekasimishwa ununuzi kama ifuatavyo:-

a) kuidhinisha fursa zote za ununuzi,

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka
baada ya kuidhinishwa na Kamati vya
maendeleo ya Kata,

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;

d) kuidhinisha taratibu za ununuzi;

e) kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe;

g) kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano,
na kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za
ujenzi huduma au bidhaa,;

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni;

i) Kutoa tuzo za mkataba;

j) Kusaini mikataba ya ununuzi;

k) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya
ununuzi;

) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na
ununuzi;

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo;

n) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na
usimamizi wa mikataba kwa kadiri
itakavyojitokeza;

o) Kupitia na kuidhinisha taarifa ya tathimini na
majadiliano; na

p) kuidhinisha mapitio ya maombi kuhusiana na
mabadiliko au nyongeza za mikataba
inayoendelea.

24.2. Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka kwa

Kamati ya Maendeleo ya Kata na kwa Mkurugenzi

Mtendaji wa Halmashauri.

25. 25.1. Kamati ya Maendeleo ya Kata itajumuisha

Kamati ya
Maendeleo ya Kata

wajumbe waliochaguliwa kwa mujibu wa Miongozo
itakayotolewa na mamlaka husika.
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25.2. Kamati ya Maendeleo ya Kata itakuwa na
majukumu yafuatayo:

a) kusimamia shughuli zote za ununuzi wa
umma katika kata;

b) kuhakikisha mchakato wa ununuzi
unafanyika kwa uwazi na ufanisi;

c) kuhakikisha uzingatiaji wa Mwongozo huu;

d) kupokea na kujadili taarifa ya ununuzi
iliyoandaliwa na Afisa anayehusika na
Ununuzi; na

e) kupitisha mpango wa ununuzi wa mwaka wa
Kata kulingana na bajeti ya Kata.

26.

Afisa anayehusika
na ununuzi katika
Kata

26.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja kati
ya waajiriwa wa Serikali katika ngazi ya Kata
ambaye atakuwa Afisa Anayehusika na ununuzi
katika Kata husika.

26.2. Afisa atakayeteuliwa atatakiwa kupata mafunzo au
maelekezo ya msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya
Halmashauri ya namna shughuli za ununuzi
zinavyotakiwa kufanyika.

26.3. Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia
masharti ya Mwongozo huu, nyaraka vya
maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika
ngazi za chini za Serikali za Mitaa.

26.4. Afisa anayehusika na ununuzi katika Kata
atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya ununuzi ya
Halmashauri.

26.5. Majukumu ya Afisa anayehusika na ununuzi
katika Kata yatakuwa ni pamoja na:

a) Kupokea mabhitaji vyaliyoidhinishwa na
Kamati ya maendeleo ya Kata kwa ajili ya
kuandaa mpango wa ununuzi Kkupitia
mfumo;

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika kata,

c) Kuanzisha mahitaji ya ununuzi katika mfumo;

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo;
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e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni
kupitia mfumo;

f)  Kupendekeza kwa afisa masuuli
aliyekasimishwa kamati za tathmini na
majadiliano kama zitahitajika;

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na
kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo
pamoja na mapendekezo yake kwa Kamati
ya Maendeleo ya Kata;

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi
baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au
fundi ujenzi na Kata;

i)  Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa
kwa mzabuni mshindi;

j)  Kushiriki kufanya mapitio ya maombi
kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za
mikataba inayoendelea,

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za
ununuzi na usimamizi wa mikataba; na

[)  Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka
kwaKamati ya Maendeleo ya Kata kila robo
mwaka.

27.

Majukumu ya Idara
tumizi

27.1.Kubainisha na kuwasilisha mahitaji ya ununuzi ya
idara tumizi kwa Afisa Ununuzi /Afisa anayehusika
na ununuzi.

27.2.Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitaji,
vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea na
kuwasilisha kwa Afisa ununuzi/Afisa anayehusika
na ununuzi.

27.3.Kushikirikiana na Afisa ununuzi/Afisa anayehusika
na ununuzi wakati wote wa mchakato wa ununuzi
hadi kusainiwa mkataba.

28.

Majukumu Mtunza
Stoo

28.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja
miongoni mwa watumishi wa Kata.

28.2. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo katika
Kata atafanya kazi kwa karibu na Afisa
ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi.
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28.3. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa
kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka
ofisi ya ununuzi ya Halmashauri ya namna
shughuli za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali
zinavyotakiwa kufanyika.

28.4. Majukumu Mtunza Stoo ni pamoja na: -

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa
na kukaguliwa katika Kata na kuandaa hati ya
mapokezi ya bidhaa;

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali
zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya
kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au
huduma, mkataba na hati ya
mapokezi/malipo;

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za bidhaa,
vifaa au mali za Kata zilizonunuliwa kwa
kuziingiza kwenye leja ya mali;

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka stoo pale
zinapohitajika na kuandaa hati ya kutolea
bidhaa na kuingiza kwenye leja ya mali kwa
ajili ya kuweka kumbukumbu;

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi
kuhusu bidhaa, vifaa au mali na kutoa taarifa
ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi
halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye
kumbukumbu; na

f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa kwa
wakati kabla ya kuisha.

D: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZI KATIKA MTAA AU KIJIJI

29.1. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba

Muundo wa Mtaa au

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa,;
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c) Kamati ya Usimamizi/Huduma za Jamii.

30. , . 30.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Afisa
Majukumu ya Afisa . .
Masuuli Mtendaji wa Mtaa au Kijiji atakuwa na majukumu
aliyekasimishwa ya ununuzi kama ifuatavyo:-

a) Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka
baada ya kuidhinishwa na Kamati ya
Mtaa/Halmashauri ya Kijiji;

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi;

d) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;

e) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe;

f) kuteua kamati ya tathmini, timu vya
majadiliano, na kamati ya ukaguzi na
mapokezi ya kazi za ujenzi, huduma au
bidhaa kutoka miongoni mwa wajumbe
Kamati ya Usimamizi/Huduma za Jamii;

g) Kutoa barua ya kusudio la zabuni;

h) Kutoa tuzo za mkataba;

i) Kusaini mikataba ya ununuzi;

j) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya
ununuzi;

k) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na
ununuzi;

m) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa,
watoa huduma na mafundi kwa kuzingatia
ukomo uliowekwa na Afisa masuuli;

n) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi
na usimamizi wa mikataba kwa kadiri
itakavyojitokeza; na

0) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka
kwa Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji na
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri.

31. Kamati ya 31.1. Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji; itajumuisha
Mtaa/Halmashauri ya wajumbe waliochaguliwa kwa mujibu wa Miongozo
Kijiji itakayotolewa na mamlaka husika.

31.2. Kamati ya Mtaa/Halmashauri ya Kijiji; itakuwa na

majukumu yafuatayo:
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a) kusimamia shughuli zote za ununuzi wa

b) kuhakikisha mchakato wa ununuzi
unafanyika kwa uwazi na ufanisi;

c) kuhakikisha uzingatiaji wa Mwongozo huu;

d) kusimamia Kamati ya Usimamizi/Huduma za
Jamii katika mchakato wa ununuzi;

e) kupokea na kujadili taarifa ya ununuzi
iliyoandaliwa na Kamati ya
Usimamizi/Huduma za Jamii; na

f)  kupitisha mpango wa ununuzi wa mwaka wa

32.

Kamati ya
Usimamizi/Huduma

Mtaa

32.1.

32.2.

32.3.

32.4.

32.5.

32.6.

Mtaa itajumuisha wajumbe waliochaguliwa kwa
mujibu wa Miongozo itakayotolewa na mamlaka
husika.

Mtaa itajumuisha angalau mjumbe mmoja ambaye
ni mwajiriwa wa serikali katika ngazi ya mtaa au

kijiji; ambaye atakuwa Afisa Anayehusika na

Afisa atakayeteuliwa atatakiwa kupata mafunzo au
maelekezo ya msingi kutoka ofisi ya ununuzi ya
Halmashauri ya namna shughuli za ununuzi
zinavyotakiwa kufanyika.

Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia
masharti ya Mwongozo huu, nyaraka vya
maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika
ngazi za chini za Serikali za Mitaa kutoka PPRA.

Afisa anayehusika na ununuzi katika kituo
atafanya kazi kwa karibu na ofisi ya ununuzi ya
Halmashauri.

Afisa atakayehusika na ununuzi kwa kushirikiana
na Kamati ya Usimamizi/Huduma za Jamii
atakuwa na majukumu ya ununuzi kama ifuatavyo:
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a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na
ya kuandaa mpango wa ununuzi Kkupitia
mfumo;

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika mtaa au

c) Kuanzisha mabhitaji ya ununuzi katika mfumo;

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo;

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni
kupitia mfumo;

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli
aliyekasimishwa kamati za tathmini na
majadiliano kama zitahitajika;

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na
kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo
pamoja na mapendekezo yake kwa Kamati ya

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi
baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa
kwa mzabuni mshindi;

j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi
kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za
mikataba inayoendelea,

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za
ununuzi na usimamizi wa mikataba; na

[) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka

robo mwaka.

E: MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZ| KATIKA VYUO VYA UALIMU NA VYUO
VYA MAENDELEO YA WANANCHI

33. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba katika

Muundo katika vyuo i del hi
vya ualimu na vyuo vyuo vya ualimu na vyuo vya maendeleo ya wananchi

vya maendeleo ya utajumuisha: -
wananchi a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya
ununuzi;

b) Menejimenti ya chuo;
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c) Bodiya chuo;

d) Mtunza Stoo;

e) Idara tumizi; na

f) Afisa Ununuzi/Afisa anayehusika na Ununuzi.

34. , . 34.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mkuu
Majukumu ya Afisa , i
Masuuli wa Chuo atakuwa na majukumu ya ununuzi kama
aliyekasimishwa ifuatavyo:-

a) kuidhinisha fursa zote za ununuzi;

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka
baada ya kuidhinishwa na kamati tendaji ya
chuo;

¢) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;

d) Kuidhinisha taratibu za ununuzi;

e) Kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;

f) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe;

g) Kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano,
na kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za
ujenzi, huduma au bidhaa;

h) Kutoa barua ya kusudio la zabuni;

I) Kutoa tuzo za mkataba;

J) Kusaini mikataba ya ununuzi;

K) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya
ununuzi;

l) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na
ununuzi pale ambapo chuo hakina Afisa
ununuzi;

m) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale
ambapo chuo hakina Mtunza stoo;

n) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa
huduma na fundi ujenzi kwa kuzingatia ukomo
uliowekwa na Afisa masuuli;

0) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na
usimamizi wa mikataba kwa kadiri
itakavyojitokeza; na

p) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka
na kuwasilisha kwa Mkuu wa kitengo cha
ununuzi wa Wizara.

35. 35.1. Menejimenti ya chou itakuwa na muundo kama

Muundo na
Majukumu ya
Menejimenti ya

ilivyoanishwa kwenye miongozo inayotolewa na

mamlaka wizara.
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chuo.

35.2.

Majukumu ya Menejimenti ya chou katika shughuli
za ununuzi na usimamizi wa mikataba ni kama
ifuatavyo:

a) Kuidhinisha mabhitaji yaliyowasilishwa na idara
tumizi za chuo;

b) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa
mwaka wa chuo;

c) Kupitia taarifa ya tathmini na kutoa kuidhinisha
ya utoaji wa tuzo kwa mzabuni mshindi;

d) kuidhinisha taarifa ya majadiliano

e) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa
wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi ujenzi;

f) kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya
mabadiliko, au marekebisho ya mikataba
inayoendelea; na

g) Kuhakikisha kuwa mienendo bora iliyozoeleka
kuhusiana na ununuzi inazingatiwa ipasavyo
na taasisi nunuzi.

36.

Muundo na
Majukumu ya Bodi
ya Chuo

36.1.

36.2.

Bodi ya chuo itakuwa na muundo kama
ilivyoanishwa na miongozo iliyotolewa na wizara.

Majukumu ya Bodi ya chuo katika shughuli za
ununuzi na usimamizi wa mikataba ni kama
ifuatavyo: -

a) Kupitia na kuidhinisha mpango wa ununuzi wa
mwaka wa chuo; na

b) Kupokea na kupitia taarifa za ununuzi katika
chuo.

37.

Idara tumizi ya chuo

37.1.

37.2.

Kubainisha na kuwasilisha mabhitaji ya ununuzi ya
idara tumizi kwa Afisa ununuzi/ Afisa anayehusika
na ununuzi.

Kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitayji,
vigezo msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea
na kuwasilisha kwa Afisa ununuzi/ Afisa
anayehusika na ununuzi.
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37.3.

Kushikirikiana na Afisa ununuzi/ Afisa anayehusika
na ununuzi wakati wote wa mchakato wa ununuzi
na utekelezaji wa mkataba.

38.

Majukumu ya Afisa
ununuzi/Afisa
anayehusika na
Ununuzi

38.1.

38.2.

38.3.

38.4.

Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja
miongoni mwa watumishi wa chuo kutekeleza
shughuli za ununuzi katika kituo ikiwa chuo hakina
Afisa Ununuzi.

Afisa Ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi
katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia
masharti ya Mwongozo huu, nyaraka vya
maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika
ngazi za chini za Serikali za Mitaa.

Afisa ununuzi/Afisa anayehusika ununuzi katika
chuo atafanya kazi kwa karibu na Mkuu wa
kitengo cha ununuzi wa wizara.

Majukumu ya Afisa ununuzi/ Afisa anayehusika na
ununuzi y ni pamoja na:-

a) Kupokea mahitaji yaliyoidhinishwa na
Menejimenti ya chuokwa ajili ya kuandaa
mpango wa ununuzi kupitia mfumo wa NeST;

b) Kupendekeza njia za ununuzi katika chuo;

c) Kuanzisha mabhitaji ya ununuzi ya chuo katika
mfumo;

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo;

e) kuandaa matangazo ya fursa za zabuni
kupitia mfumo;

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli
aliyekasimishwa kamati za tathmini na
majadiliano kama zitahitajika;

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na
kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo
pamoja na mapendekezo yake kwa
Menejimenti ya chuo;

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi
baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au
fundi ujenzi na chuo;

i) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa
kwa mzabuni mshindi;
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j) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi
kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za
mikataba inayoendelea,;

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za
ununuzi na usimamizi wa mikataba; na

[) Kuandaa taarifa za ununuzi na usimamizi wa
mikataba na kuziwasilisha kwa Menejimenti
ya chuo kila robo mwaka.

39.

Majukumu ya Mtunza
Stoo

39.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua miongoni
mwa watumishi wa chuo kuwa Mtunza Stoo ikiwa
chuo hakina Afisa ugavi.

39.2. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo Kkatika
chuo atafanya kazi kwa karibu na Afisa
ununuzi/Afisa anayehusika na ununuzi.

39.3. Afisa atakayeteuliwa kuwa mtunza stoo atatakiwa
kupata mafunzo au maelekezo ya msingi kutoka
ofisi ya ununuzi ya wizara ya namna ya shughuli
za utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali
zinavyotakiwa kufanyika.

Majukumu ya Mtunza Stoo katika chuo yatakuwa
ni pamoja na: -

a) Kupokea bidhaa, vifaa au mali zilizonunuliwa
na kukaguliwa katika chuo na kuandaa hati
ya mapokezi ya bidhaa;

b) Kuhakikisha bidhaa, vifaa au mali
zinazopokelewa zinaendana na taarifa ya
kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au
huduma, mkataba na hati ya
mapokezi/malipo;

c) Kutunza na kuhuisha kumbukumbu za
bidhaa, vifaa au mali za chuo zilizonunuliwa
kwa kuziingiza kwenye leja ya mali;

d) Kutoa bidhaa, vifaa au mali kutoka
bohari/stoo pale zinapohitajika na kuandaa
hati ya kutolea bidhaa na kuingiza kwenye
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lela ya mali kwa ajili ya kuweka
kumbukumbu;

e) Kufanya uhakiki mara moja kwa mwezi
kuhusu bidhaa, vifaa ua mali na kutoa taarifa
ya tofauti zozote zilizobainika kati ya idadi
halisi iliyopo na idadi inayoonekana kwenye
kumbukumbu; na

f) Kuhakikisha bidhaa au vifaa vinaongezwa
kwa wakati kabla ya kuisha.

F. MUUNDO NA MAJUKUMU YA UNUNUZ| KATIKA OFISI ZA UTHIBITI UBORA
ZA MKOA NA WILAYA

40. Muundo wa ununuzi na usimamizi wa mikataba katika

Muundo wa ofisi za . o , .
uthibiti ubora wa ofisi za uthibiti ubora wa shule ngazi ya mkoa na wilaya

shule ngazi ya mkoa | Utajumuisha:-
na wilaya.

a) Afisa Masuuli aliyekasimishwa mamlaka ya
ununuzi;

b) Menejimenti ya ofisi;

c) Mtunza stoo;

d) Idara tumizi; na

e) Afisa anayehusika ununuzi.

41. Majukumu ya Afisa Afisa Masuuli aliyekasimishwa ambaye ni Mthibiti ubora
Masuuli wa shule mkuu wa mkoa/wilaya atakuwa na majukumu
aliyekasimishwa ya ununuzi kama ifuatavyo:-

a) kuidhinisha fursa zote za ununuzi;

b) Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka baada
ya kuidhinishwa na kamati tendaji ya ofisi;

c) Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;

d) kuidhinisha taratibu za ununuzi;

e) kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;

f)  kuidhinisha taratibu za ununuzi;

g) Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe;

h) kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano, na
kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kazi za ujenzi,
huduma au bidhaa,;

i)  Kutoa barua ya kusudio la zabuni;

i) Kutoa tuzo za mkataba,

k) Kusaini mikataba ya ununuzi;
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[)  Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya ununuzi;

m) Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na
ununuzi pale ambapo chuo hakina Afisa ununuzi;

n) Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale ambapo
chuo hakina Mtunza stoo;

o) Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa
huduma na fundi ujenzi kwa kuzingatia ukomo
uliowekwa na Afisa masuuli;

p) Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na
usimamizi wa mikataba kwa kadiri itakavyojitokeza;

gq) Kupitia na kuidhinisha taarifa ya tathimini na
majadiliano;

r)  kuidhinisha mapitio ya maombi kuhusiana na
mabadiliko au nyongeza  za mikataba
inayoendelea; na

s) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka na
kuwasilisha kwa Mkuu wa kitengo cha ununuzi wa
wizara.

42.

Menejimenti ya ofisi

42.1. Menejimenti ya ofisi ya uthibiti ubora wa shule
mkoa, wilaya itajumuisha watumishi wa ofisi za
uthibiti ubora watakaoteuliwa na mthibiti ubora
mkuu wa ofisi husika.

42.2. Menejimenti ya ofisi itakuwa na majukumu
yafuatayo:

a) ltafanya kazi ya kusimamia shughuli zote za
ununuzi wa umma Kkatika ofisi ya uthibiti
ubora wa shule;

b) Kuidhinisha mabhitaji yaliyowasilishwa na
idara tumizi za ofisi za uthibiti ubora wa
shule;

c) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa
mwaka wa ofisi za uthibiti ubora wa shule;

d) Kufanya mapitio ya mpango wa ununuzi wa
mwaka wa ofisi za uthibiti ubora wa shule;

e) Kupitia taarifa ya tathmini na kuidhinisha
utoaji wa tuzo kwa mzabuni mshindi;

f) Kuidhinisha taarifa ya majadiliano;

g) kujadili, kupitisha na kuthibitisha malipo kwa
wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi
ujenzi,
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h) kupitia na kushauri juu ya maombi yote ya
mabadiliko, au marekebisho ya mikataba
inayoendelea; na

1) Kuhakikisha kuwa mienendo bora
iliyozoeleka kuhusiana na ununuzi
Inazingatiwa ipasavyo na taasisi nunuzi.

43.

Afisa anayehusika
naununuzi

43.1.

43.2.

43.3.

43.4.

43.5.

Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua mmoja kati
ya watumishi wa ofisi za uthibiti ubora wa shule
ambaye atakuwa Afisa anayehusika na ununuzi.

Afisa atakayeteuliwa atatakiwa kupata mafunzo au
maelekezo ya msingi kutoka ofisi ya ununuzi
wizara namna shughuli za ununuzi zinavyotakiwa
kufanyika.

Katika kufanya kazi za ununuzi, atazingatia
masharti ya Mwongozo huu, nyaraka ya
maelekezo ya matumizi ya mfumo wa NeST katika
ngazi za chini za Serikali za Mitaa

Afisa anayehusika na ununuzi atafanya kazi kwa
karibu na ofisi ya ununuzi ya Wizara

Majukumu ya Afisa anayehusika na ununuzi
yatakuwa ni pamoja na:

a) Kupokea  mahitaji  yaliyoidhinishwa na
Menejimenti ya ofisi kwa ajili ya kuandaa
mpango wa ununuzi kupitia mfumo;

b) Kupendekeza njia za ununuzi;

¢) Kuanzisha mabhitaji ya ununuzi katika mfumo;

d) Kuandaa nyaraka za zabuni katika mfumo;

e) Kuandaa matangazo ya fursa za zabuni
kupitia mfumo;

f) Kupendekeza kwa afisa masuuli
aliyekasimishwa kamati za tathmini na
majadiliano kama zitahitajika;

g) Kupitia taarifa ya tathmini iliyowasilishwa na
kamati ya tathimini na kuwasilisha taarifa hiyo
pamoja na mapendekezo yake kwa
Menejimenti ya ofisi;

h) Kuandaa nyaraka za mkataba wa ununuzi
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baina ya watoa huduma, wauza bidhaa au
fundi ujenzi;

I) Kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa
kwa mzabuni mshindi;

J) Kushiriki kufanya mapitio ya maombi
kuhusiana na mabadiliko au nyongeza za
mikataba inayoendelea;

k) Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za
ununuzi na usimamizi wa mikataba; na

l) Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka
kwa Menejimenti ya ofisi.

SEHEMU YA NNE: MPANGO WA UNUNUZ| WA MWAKA

44.

Aina za Ununuzi

Aina za Ununuzi wa umma ambao unaweza kufanywa
na ngazi za chini za Serikali za Mitaa ni:-

(a) Bidhaa/ Vifaa;
(b) Kazi za ujenzi; na
(¢) Huduma zisizo za ushauri elekezi.

45.

Mpango wa Ununuzi
wa mwaka

45.1. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zitaandaa
mpango wa ununuzi wa mwaka kwa kuzingatia
bajeti ya ngazi husika iliyoidhinishwa kwa mwaka
wa fedha husika.

45.2. Uandaaji wa Mpango wa ununuzi wa mwaka
unatakiwva kuwa umekamilika na kutangazwa
kwenye mfumo wa NeST ndani ya siku kumi na
nne baada ya mwaka wa fedha kuanza.

45.3. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zitaandaa
mpango wa ununuzi wa mwaka kwa kuzingatia
yafuatayo:

a) Kubainisha mahitaji ya bidhaa, huduma, kazi
za ujenzi au miradi itakayotekelezwa ndani ya
mwaka wa fedha husika kwa usahihi kadiri
inavyowezekana;

b) Kujumuisha mabhitaji yanayofanana na
kuandaa zabuni zitakazotengeneza mpango
wa ununuzi wa mwaka,
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45.4.

45.5.

c) Kubainisha njia sahihi ya  ununuzi
itakayotumika kwa kila hitayji;

d) Kuhakikisha idhini ya mpango wa ununuzi wa
mwaka imetolewa na kamati au timu husika
ya uidhinishaji; na

e) Kuweka na kutangaza mpango wa ununuzi
wa mwaka kwenye mfumo wa NeST.

Ununuzi utafanyika kulingana na Mpango wa
Ununuzi wa mwaka katika Vituo vya afya,
Zahanati, Shule za sekondari na msingi, Ofisi za

ubora wa shule ngazi ya mkoa na wilaya husika.

Pale ambapo kuna mabhitaji ya ununuzi au mradi
ambao haukujumuishwa katika mpango wa
ununuzi wa mwaka, idhini ya afisa masuuli
aliyekasimishwa itapatikana ili  kujumuisha
ununuzi huo katika mpango wa ununuzi.

SEHEMU YA TANO: NJIA NA TARATIBU ZA UNUNUZ|

46.

Njia za Ununuzi

46.1.

46.2.

46.3.

Ununuzi wa bidhaa, huduma na kazi za ujenzi
katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa
utafanywa kwa kuzingatia njia za ununuzi
zilizoainishwa katika vifungu vya 47, 48, 49 na 50
vya Mwongozo huu.

Njia kuu ya ununuzi wa bidhaa na huduma
mtambuka katika ngazi za chini za Serikali za
mitaa itakuwa ni ununuzi kwa njia ya ushindani
mdogo iliyobainishwa katika kifungu cha 47 cha
Mwongozo huu. Hata hivyo njia nyingine
zilizoainishwa katika Mwongozo huu zinaweza
kutumika kwenye ununuzi wa bidhaa na huduma
mtambuka pale ambapo mazingira vyaliyopo
yanayokidhi masharti ya matumizi ya njia husika.

Njia za Ununuzi zilizoainishwa katika vifungu vya
47, 40 na 49 vya Mwongozo huu zitatumika katika
ununuzi wa kazi za ujenzi na ununuzi usiohusisha
bidhaa na huduma mtambuka.
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47.

Ushindani Mdogo
kwa Ununuzi wa
bidhaa na huduma
mtambuka

47.1.

47.2.

Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zitanunua
bidhaa na huduma mtambuka kwa Kkuitisha
ushindani mdogo kutoka kwa wazabuni na watoa
huduma wasiopungua watatu waliosajiliwa
kwenye mfumo wa NeST.

Ununuzi wa bidhaa na huduma mtambuka kwa
njia  ya ushindani mdogo utafuata taratibu
zifuatazo:-

a) ldara tumizi itawasilisha kwa Afisa anayehusika
na ununuzi orodha ya mahitaji ya bidhaa na
huduma mtambuka ikijjumuisha viwango na
vigezo msawazo;

b) Afisa anayehusika na ununuzi, kupitia mfumo
wa NeST ataandaa na kuwasilisha nyaraka na
tangazo la zabuni kwa afisa masuuli
aliyekasimishwa kwa ajili ya idhini na
kutangaza zabuni;

c) Kupitia Mfumo wa NeST, Afisa masuuli
aliyekasimishwa ataalika wazabuni
wasiopungua watatu walioko katika eneo lake;

d) Afisa masuuli aliyekasimishwa anaweza
kuweka Tangazo la zabuni kwenye maeneo ya
umma kama vile mbao za matangazo za shule,
Hata hivyo, zabuni zote zitawasilishwa kupitia
mfumo wa NeST,;

e) Wazabuni watahitajka ndani ya siku tatu
kupitia mfumo wa NeST kujaza na kuwasilisha
zabuni zenye bei kwa bidhaa na huduma
mtambuka zilizotangazwa;

f) Afisa anayehusika na ununuzi atafungua
zabuni kupitia mfumo wa NeST mara baada ya
muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni;
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g) Afisa anayehusika na ununuzi kupitia mfumo
wa NeST atafanya ulinganisho wa bei kwenye
kotesheni zilizowasilishwa,;

h) Pale inapohitajka na endapo  Afisa
anayehusika na ununuzi atapendekeza
kufanyika majadiliano na mzabuni mshindi
anayependekezwa mwenye bei ya chini, afisa
masuuli aliyekasimishwa atateua timu ya
majadiliano yenye wajumbe watatu;

i) Timu ya majadiliano itaandaa muhtasari wa
kikao utakaosainiwa na pande zote mbili
kwamba ni kumbukumbu za kweli na sahihi za
majadiliano yaliyofanyika na kuwasilisha
muhtasari huo kwa Afisa anayehusika na
ununuzi;

j) Afisa anayehusika na ununuzi atawasilisha
mapendekezo ya timu ya majadiliano kwa
Kamati husika ikiwa ni kituo cha Afya,
Zahanati, na Shule au kwa Afisa Masuuli

kwa ajili ya idhini;

k) Baada ya kamati husika au Afisa Masuuli
aliyekasimishwa kupitia na kutoa idhini ya
taarifa ya tathimini au majadiliano, Afisa
Masuuli aliyekasimishwa atatoa tuzo vya
mkataba wa ununuzi kwa mzabuni mshindi
mwenye bei ya chini;

) Baada ya kamati husika au Afisa Masuuli
aliyekasimishwa kupitia na kutoa idhini ya
taarifa ya tathimini au majadiliano, Afisa
Masuuli aliyekasimishwa atatoa tuzo vya
mkataba wa ununuzi kwa mzabuni mshindi
mwenye bei ya chini;

m) Agizo la ununuzi au mkataba wa ununuzi
utatolewa kwa mzabuni mshindi;
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n) Mkataba utakuwa katika fomu maalumu
inayopatikana kwenye mfumo wa kielektroniki
wa ununuzi wa umma na utajumuisha vigezo
na masharti yaliyoanishwa katika nyaraka ya
zabuni; na

0) Endapo mzabuni mshindi hatasaini mkataba
kama inavyotakiwa, ngazi za chini za Serikali
za Mitaa, kwa mapendekezo ya Afisa
anayehusika na Ununuzi, itachagua zabuni
shindani  katika zabuni zilizobaki, kwa
kuzingatia haki ya kukataa zabuni zote
zilizobaki.

48.

Njia ya kotesheni
shindani

48.1.

48.2.

48.3.

Njia hii itahusisha ulinganifu wa nukuu za bei/hati
msako zilizopatikana kutoka kwa wazabuni wa
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma husika
wasiopungua watatu ili kuhakikisha bei shindani
inapatikana.

Njia ya kotesheni shindani itatumika pale ambapo
thamani ya ununuzi haizidi shilingi 500,000,000
kwa ununuzi wa bidhaa, huduma au kazi za
ujenzi.

Ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma
kwa njia ya kotesheni shindani utafuata taratibu
zifuatazo:-

a) Idara tumizi itawasilisha kwa  Afisa
anayehusika na ununuzi orodha ya mabhitaji ya
bidhaa, kazi za ujenzi au huduma
zilizokuwepo kwenye mpango wa ununuzi
zikijumuisha viwango na vigezo msawazo;

b) Afisa anayehusika na ununuzi, kupitia mfumo
wa NeST ataandaa na kuwasilisha nyaraka na
tangazo la zabuni kwa afisa masuuli
aliyekasimishwa kwa ajili ya idhini na
kutangaza zabuni;
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d)

f)

)

h)

)

Kupitia Mfumo wa NeST, Afisa masuuli
aliyekasimishwa ataalika wazabuni
wasiopungua watatu walioko katika eneo lake;

Afisa  masuuli aliyekasimishwa anaweza
kuweka Tangazo la zabuni kwenye maeneo
ya umma kama vile mbao za matangazo za
taarifa ili kuhamasisha wazabuni waliopo eneo
husika ambao hawajajisajili kwenye Mfumo
wajisajili katika Mfumo ili kushiriki katika
zabuni. Hata hivyo, zabuni zote zitawasilishwa
kupitia Mfumo wa NeST;

Wazabuni watahitajika ndani ya siku tatu
kupitia Mfumo wa NeST kujaza na kuwasilisha
kotesheni zao zenye bei kwa bidhaa, kazi za
ujenzi au huduma zilizotangazwa,;

Afisa anayehusika na ununuzi atafungua
zabuni kupitia Mfumo wa NeST mara baada
ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni;

Kwa zabuni zisizo za bidhaa na huduma
mtambuka zitafanyiwa tathmini na Kamati ya
Tathmini iliyoteuliwa na Afisa Masuuli
aliyekasimishwa kwa kuzingatia vigezo
vilivyowekwa kwenya nyaraka ya zabuni;

Afisa masuuli aliyekasimishwa ataunda kamati
ya tathmini ya zabuni itakayojumuisha
wajumbe watatu au watano;

Afisa anayehusika na ununuzi atapendekeza
majina ya kamati ya tathimini kwa afisa
masuuli aliyekasimishwa kwa kuzingatia aina
ya ununuzi;

Wajumbe wa kamati ya tathmini wanaweza
kutoka nje ya ngazi ya chini za serikali ya
mitaa husika iwapo kuna uhitaji wa utaalam
mahususi, pale ambapo utaalam huo
haupatikani kwenye ngazi husika;
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K)

p)

Q)

Kamati ya tathimini itafanya tathimini ya
zabuni iliyofunguliwa kwa kuzingatia vigezo
vilivyowekwa kwenye nyaraka ya zabuni;

Kamati ya tathimini itaandaa taarifa ya
tathimini  na  kuwasilisha kwa  afisa
anayehusika na ununuzi ambaye ataiwasilisha
kwa kamati husika kwa ajili ya idhini;

Pale ambapo Kamati ya tathimini
itapendekeza kufanyika majadiliano na
mzabuni mshindi anayependekezwa, afisa
masuuli  aliyekasimiwa atateua timu vya
majadiliano yenye wajumbe wasiopungua
watatu na wasiozidi watano;

Timu ya majadiliano itaandaa muhtasari wa
kikao utakaosainiwa na pande zote mbili
kwamba ni kumbukumbu za kweli na sahihi za
majadiliano yaliyofanyika na kuwasilisha
muhtasari huo kwa Afisa anayehusika na
ununuzi;

Afisa anayehusika na ununuzi atawasilisha
mapendekezo ya timu ya majadiliano kwa
Kamati husika ikiwa ni kituo cha Afya,
Zahanati, na Shule au kwa Afisa Masuuli

kwa ajili ya idhini;

Baada ya kamati husika au Afisa Masuuli
aliyekasimishwa kupitia na kutoa idhini ya
taarifa ya tathimini au majadiliano, Afisa
Masuuli aliyekasimishwa atatoa tuzo ya
mkataba wa ununuzi kwa mzabuni mshindi
mwenye bei ya chini.;

Agizo la ununuzi au mkataba wa ununuzi
utatolewa kwa mzabuni mshindi;

Mkataba utakuwa katika fomu maalumu
inayopatikana kwenye mfumo wa kielektroniki
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wa ununuzi wa umma na utajumuisha vigezo
na masharti yaliyoanishwa katika nyaraka ya
zabuni; na

s) Endapo mzabuni mshindi hatasaini mkataba
kama inavyotakiwa, ngazi za chini za Serikali
za Mitaa, kwa mapendekezo ya Afisa
anayehusika na Ununuzi, itachagua zabuni
shindani katika zabuni zilizobaki, kwa
kuzingatia haki ya kukataa zabuni zote
zilizobaki.

49.

Ununuzi wa thamani
ndogo usiotumia
fedha taslimu

49.1.Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zinaweza
kununua bidhaa, huduma au kazi ndogo ndogo
za ujenzi kutoka kwa mzabuni mmoja endapo:-

a) thamani ya ununuzi haizidi shilingi
50,000,000 kwa bidhaa au huduma na
shilingi 100,000,000 kwa kazi za ujenzi;

b) Bei iliyowasilishwa inaendana na bei ya
soko iliyopo;

c) hakuna faida inayoweza kupatikana kwa
Afisa anayehusika na ununuzi kwa kutafuta
kotesheni za ziada au kutumia njia nyingine
Za ununuzi; na

d) Bidhaa zinazohitajika zinatoka moja kwa
moja kwa mzalishaji au kiwandani.

49.2.Ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma
kwa njia ya ununuzi wa thamani ndogo
usiotumia fedha taslimu utafuata taratibu
zilizoainishwa katika kifungu cha 48.3 cha
Mwongozo huu. Hata hivyo, katika njia hii ya
ununuzi wa thamani ndogo usiotumia fedha
taslimu, mzabuni mmoja pekee ataalikwa.

50.

Ununuzi wa thamani
ndogo unaotumia
fedha taslimu

50.1. Ngazi za chini za Serikali za Mitaa zinaweza
kununua bidhaa, kazi za ujenzi au huduma
zisizo za ushauri elekezi moja kwa moja kutoka
kwenye vyanzo vinavyotambulika kisheria
ikijumuisha duka au duka la dawa bila kuhitaji
nyaraka za zabuni endapo:-
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a) thamani ya ununuzi haizidi shilingi
3,000,000 kwa bidhaa au huduma siziso za
ushauri elekezi na shilingi 5,000,000 kwa
kazi za ujenzi;

b) ngazi za chini za Serikali za Mitaa zinaweza
kutumia fedha taslimu au masurufu kufanya
malipo kwenye ununuzi wa thamani ndogo
unaotumia fedha taslimu; na

c) Ankara au risiti halisi ya ununuzi wa bidhaa,
kazi za ujenzi au huduma zisizo za ushauri
elekezi itatolewa ikionyesha bei iliyolipwa
kwa kila bidhaa, huduma au kazi za ujenzi
zilizonunuliwa, jina la kituo na jina la Afisa
aliyehusika na ununuzi;

50.2. Jumla ya thamani ya ununuzi kwa mwaka
unaotumia njia ya ununuzi wa thamani ndogo
unaotumia fedha taslimu hautakuwa zaidi ya
shilingi 20,000,000 kwa bidhaa au huduma, na
shilingi 40,000,000 kwa kazi za ujenzi.

50.3. Maombi ya mahitaji ya ununuzi na marejesho ya
masurufu kwa njia ya ununuzi wa thamani ndogo
unaotumia fedha taslimu vyatafanyika kupitia
mfumo wa NeST.

50.4. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atatoa taarifa ya
ununuzi wa thamani ndogo unaotumia fedha
taslimu kwa Afisa masuuli na kutunza taarifa
katika faili husika;

SEHEMU YA SITA: UNUNUZI WA BIDHAA ZA AFYA KUTOKA BOHARI YA DAWA

51. . .| 51.1. Taratibu za Ununuzi wa Dawa na Vifaa Tiba
Taratibu za Ununuzi i _ ) i _
wa bidhaa za afya katika !(ltuo cha Afya na Zahanati utazingatia
kutoka Bohari ya hatua zifuatazo: -
Dawa
a) Vituo vya kutolea huduma ya afya vitatakiwa
kununua bidhaa za afya za aina zote kutoka

kwa Bohari ya Dawa;
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b)

d)

f)

)

h)

)

Vituo vya kutolea huduma za afya vitaagiza
bidhaa za afya ikiwa ina bakaa inayotosheleza
mabhitaji ya miezi miwili;

Afisa masuuli aliyekasimiwa mara baada ya
kupokea mahitaji ya bidhaa za afya kutoka kwa
mtunza bohari/mfamasia atawasilisha orodha
ya mabhitaji kwenye Timu ya Menejimenti ya
Kituona kamati ya usimamizi wa kituo kwa ajili
ya kupata idhini;

Baada ya kupata idhini, Afisa anayehusika na
ununuzi atawasilisha orodha ya mahitaji Bohari
ya Dawa;

Afisa masuuli aliyekasimiwa ataunda kamati ya
ukaguzi na mapokezi ya kituo kwa ajili kupokea
na kukagua bidhaa za afya zilizowasilishwa
kutoka Bohari ya Dawa,

Kamati ya ukaguzi na mapokezi itakagua na
kupokea bidhaa za afya na kuandaa taarifa ya
ukaguzi na mapokezi na kuikabidhi kwa Afisa
masuuli aliyekasimiwa;

Afisa masuuli aliyekasimiwa atapokea bidhaa
zilizokidhi mabhitaji yaliyoainishwa katika oda
husika;

Bidhaa zilizopokelewa zitaingizwa  kwenye
vitabu vya kumbukumbu vya stoo;

Mtunza stoo atapaswa kutoa bidhaa za afya
kwa kuweka kumbukumbu kwenye vitabu vya
kutolea bidhaa,

Pale ambapo bidhaa za Afya hazipatikani
katika Bohari ya Dawa, Kituo cha Afya au
Zahanati kitapokea notisi ya kutopatikana kwa
bidhaa hizo kutoka Bohari ya Dawa,
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k) Kituo cha Afya au Zahanati kinaweza kuanza
mchakato wa ununuzi wa bidhaa za afya za
katalogi baada ya kupokea notisi ya
kutopatikana kutoka Bohari ya dawa;

[) Notisi ya kutopatikana kwa bidhaa itatumika
mara moja pekee kwa ajili ya kununua bidhaa
za afya zilizokosekana kwenye mzunguko
husika wa usambazaji wa bidhaa za afya; na

m) Baada ya kupata Notisi kutoka Bohari ya dawa,
Afisa anayehusika na wununuzi atafanya
ununuzi wa mahitaji yaliyokosekana Bohari ya
dawa kwa wazabuni kwa kuzingatia taratibu za
ununuzi zilizoanishwa katika Sehemu ya Tano
ya Mwongozo huu.

SEHEMU YA SABA: UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA MIKATABA

52.

Utekelezaji wa
mkataba

52.1. Utekelezaji wa mkataba utazingatia vigezo na
masharti  yaliyoainishwa kwenye mkataba
uliosainiwa na pande zote.

52.2. Katika utekelezaji na usimamizi wa mikataba
katika ngazi za chini za Serikali za Mitaa
zitaunda Kamati ya ukaguzi na mapokezi ya
bidhaa na huduma na Kamati ya usimamizi wa
miradi.

52.3. Kamati zilizotajwa katika kifungu 52.2 zitaundwa
kwa kila zabuni ya bidhaa na huduma na kwa
kila mradi.

53.

Uundwaji wa kamati
ya ukaguzi na
mapokezi ya bidhaa
au huduma

53.1. Afisa Masuuli aliyekasimishwa ataunda Kamati ya
ukaguzi na mapokezi ya bidhaa au huduma
ambayo itajumuisha wajumbe watatu kutoka
ndani au nje ya taasisi wenye sifa na utaalamu
kulingana na aina ya bidhaa na huduma
zitakazopokelewa na kukaguliwa.

53.2. Kamati ya ukaguzi na mapokezi itakuwa na
majukumu yafuatayo:
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(a) kukagua na kupokea bidhaa au huduma kama
zimekidhi  mahitaji  yaliyoainishwa katika
mkataba; na

(b) kuandaa taarifa ya ukaguzi na kuiwasilisha
kwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa kwa hatua
stahiki.

54.

Ukaguzi na upokeaji
wa bidhaa au
huduma

54.1. Bidhaa au huduma hazitapokelewa iwapo hazifikii
viwango vilivyoainishwa kwenye mkataba.

54.2. Pale ambapo muuzaji wa bidhaa amewasilisha
bidhaa sahihi lakini kwa idadi pungufu, au
amewasilisha idadi sahihi lakini baadhi zina
kasoro, upokeaji utafanywa kwa bidhaa
zilizokuwa sahihi pekee na Afisa Masuuli
aliyekasimishwa atamtaarifu kwa maandishi
muuzaji wa bidhaa kuhusu upungufu au kasoro
hiyo na kumtaka kurekebisha kulingana na
masharti ya mkataba.

54.3. Muuzaji wa bidhaa ataondoa bidhaa zilizokataliwa
katika eneo la ngazi za chini za Serikali za Mitaa
ndani ya siku saba za kazi tangu tarehe ya
kukataliwa bidhaa hizo.

54.4. Pale ambapo bidhaa zimeonekana ni sahihi na
kamilifu zitapokelewa na muuzaji wa bidhaa
atachukuliwa kuwa amekamilisha uwasilishaji wa
bidhaa siku ambayo bidhaa hizo zimekaguliwa
na kupokelewa.

54.5. Pale ambapo utendaji wa mtoa huduma
haukuzingatia masharti yaliyoainishwa katika
mkataba, Afisa  Masuuli  aliyekasimishwa
atamtaarifu mtoa huduma kuhusu dosari hizo, na
anaweza kukataa kuidhinisha malipo mpaka
masharti husika yatakapozingatiwa.

54.6. Mzabuni atapatiwa hati ya kukubaliwa kwa bidhaa
au huduma iliyosainiwa na nakala ya hati hiyo
itatunzwa kusaidia taratibu za malipo.
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55.

Utunzaji wa bidhaa

55.1. Bidhaa zilizokidhi mabhitaji yaliyoainishwa katika
mkataba husika zitaingizwa kwenye notisi ya
kupokelea bidhaa.

55.2. Afisa masuuli aliyekasimishwa atahakikisha
bidhaa zilizopokelewa zinaingizwa kwenye leja
ya stoo.

55.3. Afisa mwenye jukumu la kusimamia stoo
atapaswa kuweka kumbukumbu ya upokeaji na
utoaji wa bidhaa.

56.

Kazi za ujenzi kwa
kutumia rasilimali za
ndani

Ngazi za Chini za Serikali za Mitaa zinaweza kufanya
kazi za ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani ikiwa
vinakidhi masharti ya Sheria, Kanuni na Mwongozo wa
kazi za ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani uliotolewa
na PPRA.

57.

Ushiriki wa jamii
katika ununuzi.

Kwa miradi itakayotekelezwa kupitia ushiriki wa jamii
katika ununuzi utafanyika kwa kuzingatia masharti ya
Sheria, Kanuni ha Mwongozo wa ushiriki wa jamii katika
ununuzi uliotolewa na PPRA.

58.

Muundo na
Majukumu ya Kamati
ya Usimamizi na
utekelezaji wa mradi

58.1. Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi na utekelezaji
wa mradi katika ngazi za chini za Serikali za
Mitaa kwa kila mradi utakaotekelezwa ikiwa ni
pamoja na miradi inayotekelezwa kwa utaratibu
wa matumizi ya rasilimali za ndani (Force
Account).

58.2. Muda wa wajumbe wa Kamati ya Usimamizi na
Utekelezaji wa mradi utakuwa ni sawa na muda
wa mradi unaotekelezwa.

58.3. Afisa Masuuli aliyekasimishwa atateua Kamati ya
Usimamizi na utekelezaji wa mradi
itakayojumuisha wajumbe watano wenye sifa na
utaalamu kulingana na aina ya mradi
unaotekelezwa.

58.4. Kamati ya Usimamizi na Utekelezaji wa Mradi
itafanya majukumu yafuatayo;-
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a) Kujiridhisha na mapokezi ya fedha za mradi na
nyaraka mbalimbali za mradi husika;

b) Kutoa taarifa za mapokezi ya fedha za mradi
husika kwa jamii inayozunguka mradi kwa

c) Kuandaa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa
mradi;

d) Kusimamia utekelezaji wa mradi mara kwa
mara,;

e) Kuhakikisha kumbukumbu na taarifa za mradi
zinatunzwa kikamilifu;

f) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa mradi kwa
kamati husika; na

g) Kuhakikisha kuwa kazi inatekelezwa kwa
kuzingatia masharti yaliyokubalika, ratiba ya
kazi, bajeti, ubora na mikakati yote iliyowekwa
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi

59. : . Endapo migogoro au malalamiko yatajitokeza wakati wa
Utatuzi wa Migogoro . .
au malalamiko utekelezaji wa Mwongozo huu, utaratibbu wa
kushughulikia malalamiko au migogoro ulioainishwa
katika Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 na
Kanuni zake utafuatwa.
60. Mapitio ya Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka
Mwongozo mitatu au pale itakapohitajika.
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SEHEMU YA NANE: FOMU MBALIMBALI
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BARUA YA KUKASIMISHA MAMLAKA YA UNUNUZI

[Weka jina la Taasisi Nunuzi] [Weka

nembo ya utambulisho wa Taasisi]

BARUA YA KUKASIMISHA MAMLAKA YA UNUNUZI
Kumb. Na. [Weka Kumbukumbu namba]

Jina la Afisa: [Weka jina la Afisa anayekasimishwa mamlaka ya ununuzi]

ubora wa shule anachofanyia kazi]
Tarehe: [Weka tarehe]

Yah: KUKASIMISHWA MAMLAKA YA UNUNUZI

kwa mujibu wa kanuni ya 55 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma Tangazo la

Serikali Na. 518 la Mwaka, 2024 pamoja na kifungu cha 7 cha Mwongozo wa

Ununuzi katika Ngazi za chini za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2025,

Katika kutekeleza majukumu yako kama Afisa Masuuli aliyekasimishwa utazingatia
masharti yaliyoainishwa katika Mwongozo wa Ununuzi katika Ngazi za chini za
Serikali za Mitaa wa Mwaka 2025 uliotolewa na PPRA. Katika kutekeleza
majukumu yako, unaruhusiwa kuidhinisha ununuzi usiozidi shilingi ............ (Weka

kiasi)kwa zabuni.

Unatakiwa kukiri kwa maandishi kupokea barua hii ndani ya siku 14 tangu tarehe ya

kupokelewa kwa barua.

Jina la Afisa Masuuli
AFISA MASUULI
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ZINGATIO:

Majukumu ya ununuzi ya Afisa Masuuli aliyekasimishwa ni kama ifuatavyo:-

a)
b)
c)
d)
e)
f)
9)

h)
)
)
k)

p)

Kuidhinisha fursa zote za ununuzi;

Kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka baada ya kuidhinishwa;
Kuidhinisha uanzishwaji wa ununuzi;

kuidhinisha taratibu za ununuzi;

kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba;

Kutangaza zabuni ili wazabuni waombe;

kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano, na kamati ya ukaguzi na
mapokezi ya kazi za ujenzi, huduma au bidhaa,;

Kutoa barua ya kusudio la zabuni;

Kutoa tuzo za mkataba;

Kusaini mikataba ya ununuzi;

Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya ununuzi;

Kuteua kwa maandishi Afisa anayehusika na ununuzi pale ambapo hakuna
Afisa ununuzi;

Kuteua kwa maandishi Mtunza stoo pale ambapo hakuna Mtunza stoo;
Kuidhinisha malipo kwa wauzaji bidhaa, watoa huduma na fundi ujenzi kwa
kuzingatia ukomo uliowekwa na Afisa masuuli;

Kufanya majukumu mengine katika ununuzi na usimamizi wa mikataba kwa
kadiri itakavyojitokeza; na

Kuwasilisha ripoti ya ununuzi ya robo mwaka kwa Mamlaka husika.
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MAPENDEKEZO YA WAJUMBE WA KAMATI YA TATHMINI YA ZABUNI

[Kwa idhini ya Afisa Masuuli Aliyekasimishwa]

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi]
Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni]

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni]
Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi]
Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika]

Afisa anayehusika na ununuzi anapendekeza majina yafuatayo kwa ajili ya kufanya
tathmini ya zabuni.

Sababu ya
Kituo [Weka jina la Kituo cha Kumchagua (mf: Ujuzi
Na Jina la Cheo | Idara/kitendo Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ofi | wa ununuzi, Uzoefu,
" | Mjumbe 9 si ya uthibiti ubora wa shule anapotoka | Utaalamu wa kiufundi,
Mjumbe] Mwakilishi wa idara
tumizi N.K)
1.
2.
3.
Imewasilishwa na Afisa Anayehusika na Ununuzi Jina................... Tarehe...........
sahihi...........

Kamati ya Tathmini ya Zabuni IMEIDHINISHWA/HAIJAIDHINISHWA [Kata
kulingana na Kibali]*.

Nathibitisha kuwateua wajumbe waliotajwa hapo juu kuunda Kamati ya Tathmini:

Afisa Masuuli alieyakasimishwa

Sahihi:

Jina:

Tarehe:

Ykiwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa hajaidhinisha mapendekezo ya wajumbe wa Kamati ya Tathimini,
atarejesha kwa Afisa Anayehusika na Ununuzi ikiwa na maelekezo.
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MAPENDEKEZO YA WAJUMBE WA KAMATI YA MAJADILIANO

[Kwa idhini ya Afisa Masuuli Aliyekasimishwal]

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi]
Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni]

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni]
Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi]
Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika]

Afisa anayehusika na ununuzi anapendekeza Majina yafuatayo kwa ajili ya kufanya
Majadiliano.

Kituo [Weka jina la Kituo cha Sat.)at?u ya Kumchagua
..... (mf: Ujuzi wa ununuzi,

Na. Jma la Cheo | Idara/kitengo Af_y:_:\/Zahar)a_u_/ShuIe/Kata/Mtaa/Kuul/ Uzoefu, Utaalamu wa
Mjumbe ofisi ya uthibiti ubora wa shule . : e
anapotoka Mjumbe] kiufundi, Mwakilishi wa
P ) idara tumizi N.K)

Kamati ya Majadiliano ya Zabuni IMEIDHINISHWA/HAIJAIDHINISHWA [Kata
kulingana na Kibali]?.

Ninathibitisha kuwateua wajumbe waliotajwa hapo juu kuunda Kamati ya
Majadiliano:

Afisa Masuuli alieyakasimishwa

Sahihi:

Jina:

Tarehe:

?Ikiwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa hajaidhinisha mapendekezo ya wajumbe wa Kamati ya Majadiliano,
atarejesha kwa Afisa Anayehusika na Ununuzi ikiwa na maelekezo.
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KUMBUKUMBU YA MAJADILIANO

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi]

Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni]

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni]

Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi]

Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika]

Tarehe ya Majadiliano: [Weka terehe]

SEHEMU YA 1: KUMBUKUMBU YA MAJADILIANO

NA MASUALA YA MAJADILIANO MAKUBALIANO (KWA
(Mfn: Bei ya Zabuni) KINA ZAIDI)
1.
2.
3.

SEHEMU YA 2: MAHUDHULIO YA MAJADILIANO

Na. Jina Nafasi

Jina la Mzabuni | Saini

1.

2.

3.

Tunakiri kuwa taarifa hapo juu ni kumbukumbu sahihi na za kweli za majadiliano.

| ljazwe na Taasisi Nunuzi | ljazwe na Mzabuni/Mshauri Elekezi \
Saini: Saini:
Jina: Jina:
Nafasi/Cheo: Nafasi/Cheo:
Tarehe: Tarehe:

Nyaraka iliyoambatishwa:
Muhtasari wa kikao cha majadiliano
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MAPENDEKEZO YA WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA MAPOKEZI

[Kwa idhini ya Afisa Masuuli Aliyekasimishwa]

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi]
Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni]

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni]
Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi]
Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika]

Afisa anayehusika na ununuzi anapendekeza Majina yafuatayo kwa ajili ya kufanya
ukaguzi na mapokezi ya bidhaa, huduma au mradi.

Sababu ya
Kituo [Weka jina la Kituo cha Kumchagua (mf:
Na Jinala Cheo | 1dara/kitenao Afya/Zahanati/Shule/Kata/Mtaa/Kijiji/ | Ujuzi wa ununuzi,
" | Mjumbe 9 ofisi ya uthibiti ubora wa shule Uzoefu, Utaalamu wa
anapotoka Mjumbe] kiufundi, Mwakilishi
wa idara tumizi N.K)
1.
2.
3.

Imewasilishwa na Afisa Anayehusika na Ununuzi Jina...................

Kamati ya Ukaguzi na mapokezi IMEIDHINISHWA/HAIJAIDHINISHWA [Kata
kulingana na Kibali]®.

Nathibitisha kuwateua wajumbe waliotajwa hapo juu kuunda Kamati ya Ukaguzi na
mapokezi:

Afisa Masuuli alieyakasimishwa

Sahihi:

Jina:

Tarehe:

31kiwa Afisa Masuuli aliyekasimishwa hajaidhinisha mapendekezo ya wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na
mapokezi, atarejesha kwa Afisa Anayehusika na Ununuzi ikiwa na maelekezo.
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FOMU YA UKAGUZI NA MAPOKEZI

uthibiti ubora wa shule kinachofanya ununuzi]
Namba ya Zabuni: [Weka namba ya zabuni/namba ya kotesheni]

Maelezo ya Zabuni: [Weka maelezo ya Zabuni]

Aina ya Ununuzi: [Weka aina ya ununuzi]

Njia ya Ununuzi: [Weka njia ya ununuzi iliyotumika]

Jina la Muuzaji wa Bidhaa: [weka jina la Muuzaji wa Bidhaa]

Tarehe ya Ukaguzi: [Weka terehe]

| avan el sl oo wanco [ |
BIDHAA (LPO NO) WA ILIYOPOKELEWA CHA BEI THAMANI VIEAA

ar A W N e

UTHIBITISHO WA KAMATI YA UKAGUZI NA MAPOKEZI:
Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi inathibitisha kuwa taarifa ya ukaguzi na mapokezi
hapo juu ni ya kweli na sahihi;

NA. | JINA CHEO SAHIHI TAREHE

1
2
3.
4

5 bzo wa Ununuzi Ngazi ya Chini
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[Jina la Taasisi Nunuzi]

[Nembo ya Taasisi Nunuzi]

HATI YA OMBI NA KUTOA VIFAA STOO

KUTOKA: (Jina la Idara Tumizi):........c.covveieiiiennnnnn. Fomu Namba:...
IDADI

MAELEZO/AINA VIGEZO DADI
NA. YA MAHITAJI msawazo | KI4lO Hl\.{r’z‘\ 3 | LIYOTOLEWA MAELEZO
Afisa Aliyeandaa ombi :.................. Cheo........... Tarehe...... Sahihi...............
Afisa Aliyeidhinisha ombi:.......... Cheo........... Tarehe............ Sahihi.................
Afisa Aliyetoa Bidhaa:............... Cheo.....cocvvininnnn. Tarehe............... Sahihi........
Afisa Aliyepokea Bidhaa............ Cheo........... Tarehe.......cccuue. Sahihi............
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[Jina la Taasisi Nunuzi]

[Nembo ya Taasisi Nunuzi]

LEJA YA STOO
FOLIO NAMBA............
MAELEZO/AINA YA BIDHAA........cccccivieinienes KIPIMO CHA
KUPOKEA/KUTOA.......ccccveiieiaienenes
TOLEO/AINA/UKUBWA (KIGEZO MSAWAZO) ............... KIASI CHA




