JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO

MWONGOZO WA MAADILI NA
UTAMADUNI WA MTANZANIA




VIFUPISHO VYA MANENO

UNESCO Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na
Utamaduni

BASATA Baraza la Sanaa la Taifa

BFT Bodi ya Ukaguzi wa Filamu na Michezo
ya Kuigiza

TaSUBa Taasisi ya Sanaa na Utamaduni
Bagamoyo

BMT Baraza la Michezo la Taifa

BAKITA Baraza la Kiswahili la Taifa

TCRA Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

TET Taasisi ya Elimu Tanzania

JAMAFEST Tamasha la Utamaduni na Sanaa la

Jumuiya ya Afrika Mashariki
AZAM MEDIA Shirika la Utangazaji la AZAM

VPL VODACOM Shirika la Mawasiliano ya mkononi la
Vodacom

|| Jamhuri ya Muungano wa Tanzania | Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo



Mhe. Mohammed Omar Mchengerwa
WAZIRI WA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO

UJUMBE WA MHE. WAZIRI

angu enzi za mababu na mabibi zetu utamaduni umekuwa kiungo

muhimu kwa jamii katika kuadilisha, kuelimisha, kuburudisha na kukemea
vitendo viovu na kutunza Maadili, mila na desturi za Mtanzania. Mambo
haya yaliweza kurithishwa na kuendelezwa kama yalivyokusudiwa. Hata
hivyo, katika kipindi cha karne ya 19 baada ya kuja kwa wakoloni masuala
mengi yalianza kubadilika kutokana na mfumo wa kikoloni ambao uliwataka
Waafrika kubadilisha mitazamo katika nyanja za kiuchumi, siasa na kijamii
- utamaduni.

Mifumo hiyo iliwataka Waafrika kufuata matakwa ya wakoloni hao kwa
minajili ya kuendeleza utamaduni wao na kuufifisha Utamaduni wa Mwafrika.
Wakoloni walibeza Utamaduni wa Kiafrika kwa madai kuwa ni wa kishenzi,
duni na hauna manufaa yoyote. Dhana hiyo iljengeka kiasi cha kuwafanya
baadhi ya Waafrika kuanza kudharau, kupuuza na kubeza misingi ya asili na
mazingira ya Kiafrika ikiwamo Maadili, mila na desturi za Watanzania.

Matokeo ya dhana hiyo, yamesababisha kuzuka kwa wimbi kubwa la
mmomonyoko wa Maadili katika jamii unaotokana na baadhi ya wanajamii
kutozingatia mila na desturi za Watanzania, malezi na makuzi yasiyozingatia
asili na mazingira ya Kitanzania na kuiga mitindo ya maisha ya tamaduni
za kigeni, uvaaji, uchezaji wa muziki, n.k. kupitia vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii.
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Katika kukabiliana na changamoto hii, Serikali kwa kushirikiana na wadau
wa taasisi za dini, mashirika ya umma na watu binafsi imeendelea kutoa
elimu kuhusu umuhimu wa kuzingatia Maadili ya Mtanzania kwa kuratibu
na kuendesha vikao, mikutano, kampeni, uwasilishaji wa mada mbalimbali
zinazohusu kuenzi, kulinda, kurithisha na kuendeleza Maadili ya Mtanzania
kupitia vyombo vya habari.

Sanjari na jitahada hizo, Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo
ambayo ni msimamizi na mratibu wa shughuli zote zinazohusu maendeleo
ya utamaduni, imeamua kuandaa Kitabu cha Utamaduni na Maadili ya
Mtanzania ili kulinusuru Taifa dhidi ya mmomonyoko wa Maadili. Kitabu hiki
kinalenga kutoa mwongozo kwa jamii ya Kitanzania ili kurejea katika misingi
yetu ya Maadili kama Taifa kwa kupenda, kuthamini na kuheshimu mila na
desturi zetu ambazo ni miongoni mwa nguzo kuu za utamaduni wetu. Aidha,
kitabu hiki kinazingatia tamko la Sera ya Utamaduni la mwaka 1997, Sura
ya Pili, Kipengele cha Pili, Sehemu ya Tatu (2:2:3) kuwa tuna wajibu wa
kurithisha na kuendeleza Maadili, Mila, na Desturi Nzuri.

Pia, kitabu hiki kinakusudia kutoa mwelekeo na umuhimu wa kuzingatia
Maadili kwa makundi mbalimbali ya jamii wakiwamo wanafunzi katika ngazi
mbalimbali za elimu, vijana, watumishi wa umma na jamii kwa ujumla.
Vilevile, kitabu hiki, kitatambua na kusisitiza umuhimu wa kuzingatia Sheria,
Kanuni, na Miongozo mbalimbali inayosimamia Maadili katika ngazi au kada
mbalimbali zikiwamo za utumishi wa umma na jamii kwa ujumla.

Hali kadhalika, kitabu hiki kina Sura Tano, ambapo Sura ya Kwanza imejikita
katika Usuli; Sura ya Pili Mmomonyoko wa Maadili katika Jamii; Sura ya Tatu
Wajibu wa Makundi Mbalimbali katika Kukuza na Kuendeleza Utamaduni
na Maadili; Sura ya Nne Usimamizi, Uhifadhi, Utekelezaji na Uendelezaji
wa Utamaduni na Maadili na Sura ya Tano Mambo Muhimu ya Kuzingatia/
Mapendekezo.

Ni matumaini yangu kuwa kitabu hiki kitatumika kama nyezo muhimu katika
kulirejesha taifa kwenye misingi ya Maadili yetu. Aidha, kitasaidia kulinusuru
Taifa la Tanzania kutoka katika minyororo ya tamaduni za kigeni na kujenga
moyo wa kuthamini, kudumisha na kuendeleza Maadili mema kwa jamii ya
Watanzania.

Mhe. Mohammed Omar Mchengerwa
WAZIRI WA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO
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DIBAJI

itabu hiki kinaeleza juhudi za Serikali za kukuza na kujenga Maadili na

Utamaduni wa Mtanzania. Uhai na utambulisho wa Taifa lolote duniani,
hutegemea utamaduni wa Taifa hilo. Kwa maneno mengine, utamaduni ni
kielelezo na utambulisho wa Taifa na watu wake. Baba wa Taifa Hayati
Mwalimu J.K. Nyerere aliwahi kusema, ‘Taifa lisilokuwa na utamaduni wake
ni sawa naTaifa mfu; ni sawa na mtu bila kuwa na roho’ (1962). Maneno hayo
ya busara yanaweka msingi kuwa uhai wa Taifa na utashi wa watu wake,
unategemea utamaduni wa Taifa hilo. Pia, imebainika kuwa chimbuko la
mwenendo mwema katika maisha ya kila siku ni zao halisi la utamaduni wa
jamii husika mathalani, kuishi kwa kufuata Maadili, miiko, mila na desturi za
jamii husika. Aidha, mwenendo mwema ni jambo la msingi sana na ni lazima
utiliwe maanani katika kila nyanja ya maisha ili kulinda utambulisho wetu.

Hivi sasa, kumekuwapo na viashirio vya kuporomoka kwa Maadili yetu kama
Taifa kwa kuendekeza tabia ya kuiga tamaduni za kigeni ambazo kimsingi
zinakinzana na tamaduni zetu. Imekuwa jambo la kawaida kwa vijana na
watoto wadogo kutoheshimu wakubwa, kujihusisha na biashara haramu
kama vile; Dawa za kulevya, ukahaba, ubakaji, uhusiano wa mapenzi wa
jinsia moja, mimba za utotoni, utoaji wa mimba, mauaji ya vikongwe; na
yale ya watu wenye ulemavu wa ngozi, kutupa watoto wachanga, lugha za
matusi, rushwa, ujambazi, wizi, uvivu na uvaaji wa mavazi yasiyo na stara.
Kukithiri kwa vitendo hivyo kunachochewa zaidi na matumizi mabaya ya
teknolojia na athari za mitandao ya kijamii.
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Kitabu hiki kimekusudia kuikumbusha jamii kuwa, thamani yetu inategemea
namna tunavyolinda na kuenzi utamaduni wa taifa letu. Hivyo basi,
tuna wajibu wa kushiriki kikamilifu katika juhudi hizi ili kulinusuru taifa na
mmomonyoko wa Maadili ambao umekuwa ukiongozeka siku hadi siku
kwa kisingizio cha utandawazi. Kadhalika, kitasaidia jamii kujitambua na
kuelekeza jitihada za makusudi katika kuheshimu na kulinda utamaduni na
Maadili yetu. Vilevile, maudhui yake yanahamasisha makundi mbalimbali
ya jamii kushiriki kikamilifu katika mikakati iliyopo ya kujenga na kuimarisha
misingi ya Maadili na Utamaduni wa Mtanzania, makundi hayo ambayo
majukumu yao yameanishwa ni pamoja na; Asasi za Kijamii, Bodi mbalimbali
za Kitaaluma, Sekta Binafsi, Vyombo vya Habari, Wananchi na Wadau
wengine.

Ninatoa rai kwa wadau wote, kusimama imara ili kutetea utamaduni na

Maadili yetu kwa nguvu zote. Kila mmoja akitimiza wajibu wake katika nafasi
yake, tutaweza kukabiliana na mmomonyoko wa Maadili.
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SURA YA KWANZA
UTANGULIZI NA DHANA MSINGI

1.0 Utangulizi

Mmomonyoko wa Maadili ni moja ya tatizo kubwa linalozikumba nchi nyingi
duniani na Tanzania ikiwa mojawapo ya nchi zilizoathirika. Tatizo hili linaathiri
nyanja nyingi kama vile siasa, uchumi, utamaduni hususani katika sanaa,
mila, desturi na suala zima la maendeleo. Mathalani, Utamaduni wa nchi
umeathirika, jambo ambalo linasababisha nyanja nyingine kupata nafasi ya
kubadili sura ya Taifa na heshima yake.

Mabadiliko ya sayansi na teknolojia yamebadili mwelekeo wa maisha ya
binadamu duniani katika mawasiliano, uzalishaji na usambazaji wa taarifa
watu hususani vijana kuiga tamaduni za kigeni ikiwamo mitindo ya maisha,
uvaaji, uchezaji wa muziki, lugha, n.k.

Aidha, mabadiliko haya yameathiri mfumo mzima wa maisha kwa kigezo cha
maendeleo. Jitihada mbalimbali za kutunza na kuenzi utamaduni na kulinda
Maadili ya Mtanzania zimekuwa zikifanyika na zinaendelea kufanyika.

Serikali ya Tanzania imechukua hatua na jitihada mbalimbali katika kuenzi
na kulinda Maadili na Utamaduni wa Mtanzania. Hatua hizo ni pamoja
na kuundwa kwa Wizara yenye dhamana ya Utamaduni mwaka 1962;
Kuanzishwa kwa Azimio la Arusha mwaka 1967; Kutungwa kwa S heria
ya Baraza la Kiswahili la Taifa ya mwaka 1967; Kutungwa kwa Sheria na
kanuni mbalimbali ya Maadili katika utumishi wa umma; Taasisi ya Sanaa
na Utamaduni iliyojulikana kama Chuo cha Sanaa cha Bagamoyo mwaka
1972; Bodi ya Ukaguzi wa Filamu na Michezo ya Kuigiza mwaka 1976,
kuanzishwa kwa vyombo mbalimbali vya usimamizi kama vile Baraza la
Sanaa la Taifa mwaka 1984, kutungwa kwa Sera ya Utamaduni mwaka 1997
pamoja na kuridhia Mikataba ya Ushirikiano ya Kikanda na Kimataifa kama
vile Mkataba wa UNESCO wa Kulinda Urithi wa Utamaduni Usioshikika
wa Mwaka 2003 na Mkataba wa Kukuzwa na Kuenezwa kwa Uanuai wa
Kujieleza Kiutamaduni wa Mwaka 2005. Juhudi hizi zinapaswa kuendelezwa
na kupewa msukumo kwa kuandaa na kuboresha nyaraka ambazo
zitasaidia kuelimisha, kukumbusha na kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu
wa kuzingatia Maadili ya Kitaifa na kuendeleza utamaduni wa Mtanzania.
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1.1 Dhana ya Maadili na Utamaduni

1.1.1 Maadili

Maadili ni tabia njema, misingi, kanuni, na taratibu zinazofuata mienendo
inayokubalika katika jamii, ambayo inaongoza uhusiano katika makundi ya
jamii husika. Maadili yanamtaka mtu kufanya kitu kilicho sahihi, mahali sahihi
na wakati sahihi. Kimsingi, MMaadili ni zao la mila na desturi za utamaduni
wa jamii inayohusika.

Dhana ya Maadili imetokana na kuwapo kwa miiko na makatazo katika
jamii fulani ambayo yalikuwa na malengo ya kuiunganisha jamii, kudumisha
amani na kuepusha madhara kama vile magonjwa, kukosa viungo, vifo
n.k; Makatazo hayo yalitofautiana kati ya ukoo au jamii moja na nyingine
au kati ya watawala na watawaliwa. Mengi ya makatazo hayo ya enzi hizo
hayakuandikwa kutokana kutokuwapo kwa taaluma ya maandishi bali
yalirithishwa kutoka kizazi kimoja kwenda kingine kwa njia ya masimulizi.

Hivyo, chimbuko la Maadili ya jamii za leo ni mwendelezo wa makatazo
yaliyorithishwa kutoka kizazi kilichopita. Baadhi ya makatazo hayo ndiyo
chimbuko la Maadili. Kutokana na mabadiliko ya mfumo wa maisha, baadhi
ya makatazo yasiyofaa yameondolewa na yale yanayofaa yanaendelezwa
na jamii inahimizwa kuyazingatia. Kwa muktadha huu, yapo Maadili
yaliyowekwa kutokana na Mila na Desturi, Sheria na Kanuni.

1.1.2 Misingi ya Maadili ya Mtanzania

lli Maadili yaweze kulindwa ni lazima yafahamike. Maadili hujengwa kwa
mtu kupitia hatua mbalimbali ambazo msingi wake mkubwa ni malezi
hasa ikizingatiwa kuwa huanzia hatua za awali za makuzi kutoka utotoni
hadi uzeeni. Hivyo, familia ndiyo chombo cha kwanza na muhimu sana
chenye wajibu wa malezi yaani hatua za mwanzo za Maadili hufundishwa
kuanzia ngazi ya familia, na baadaye kwenye jamii, taasisi za dini na
shuleni. Pia, Maadili huweza kufundishwa kupitia machapisho mbalimbali
kama vile; Vitabu, vipeperushi, magazet,.na vyombo vya habari na fani za
utamaduni kwa pamoja vina mchango katika kutoa elimu kuhusu Maadili.
Vilevile, Maadili huweza kufundishwa kupitia semina na hotuba mbalimbali
za viongozi wa dini, siasa na mila. Tanzania kama nchi nyingine duniani,
hulinda baadhi ya Maadili kwa sheria mbalimbali. Kwa mfano lugha ya
matusi ni kosa la jinai, na Mahakama hutoa adhabu kwa kosa hilo. Sheria
ya mitandao huadhibu wale wote wanaorusha picha za utupu au za ngono
kwenye mitandao ya kijamii.
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1.1.3 Umuhimu wa Maadili ya Kitaifa

Maadili hufanya nchi/Taifa liheshimike, pia mtu kuthaminika ndani na nje ya
nchi yake. Maadili huleta amani, upendo, mshikamano, utulivu na uadilifu
mabhali pa kazi na hivyo kufanya nchi au Taifa kupata maendeleo ya haraka.
Umuhimu wa Maadili ulisisitizwa pia katika hotuba ya Mwalimu Nyerere ya
mwaka 1962. Baba wa Taifa, Hayati Mwl. Julius Kambarage Nyerere, mnamo
Juni 28, 1962, akizungumzia kuhusu Katiba ya Jamhuri ya Tanganyika, alisema
hivi, “... it was impossible to devise a fool proof constitution, and that the only
real protection against tyranny is a National Ethic...” Nyerere: (Uhuru na Umoja
u.k. 174). Hapa Baba wa Taifa anatamka wazi kabisa kuwa Katiba hata iwe
nzuri namna gani, bila kuwapo na Maadili ya Kitaifa ni kazi bure! Haki na
uhuru wa raia inategemea Maadili ya Taifa lenyewe.

Mifumo ya kisera iliyopita ilijumuisha viongozi wote, watumishi wa umma na
wananchi kwa ujumla. Mifumo iliyopo inagusa makundi fulani ya viongozi
na watumishi wa umma na kuiacha jamii pana, hali ambayo inasababisha
ombwe katika ujenzi wa Maadili nchini na hivyo kusababisha mmomonyoko
wa Maadili katika sehemu hiyo ya jamii iliyoachwa. Sehemu hiyo ya jamii
iliyoachwa ina muunganiko mkubwa sana na jamii ya viongozi na watumishi
wa umma kama sehemu ya familia, wanafunzi, wafuasi, wapigakura na
wapokea huduma.

Hali hii inachangiwa na kutokuwapo kwa misingi jumuishi ya Maadili ya Taifa
inayofahamika na kueleweka kwa jamii nzima ya Watanzania. Kila jamii
inafuata mila na desturi za jamii inayohusika, ambazo nyingine ni potofu.
Hivyo, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo wa kisera utakaoelekeza
mambo ambayo ni tunu za Maadili za Taifa ambazo zinapaswa kuzingatiwa na
Watanzania wote kama utambulisho wa Utanzania wetu. Mfumo wa Maadili
ni vyema ukaendana na mabadiliko ya mfumo wa kisiasa na kiuchumi. Upo
umuhimu wa mifumo ya Maadili kuhusisha watu wote wa Tanzania na si
kundi la watu wachache.

1.2 Hali ya Maadili kwa Tanzania

Kwa miaka iliyopita suala la Maadili na malezi hasa katika jamii lilikuwa
ni jukumu la watu wote. Watoto waliweza kuonywa/kukanywa na mtu
mzima yeyote ambaye hana uhusiano naye wa kindugu. Watoto na vijana
walifundishwa malezi mazuri kupitia hadithi, elimu ya jando na unyago
pamoja na shuleni. Kwa upande wa wazazi au walezi walitekeleza jukumu
lao la malezi kwa asilimia kubwa; malezi ya watoto haikuwa jukumu kubwa
la wasaidizi wa kazi za nyumbani kama ilivyo sasa. Vijana na watoto
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waliheshimu watu wote pasipo kujali kama ni ndugu wa kuzaliwa au wa
karibu. Hali hii iliweza kuchangiwa na mfumo wa maisha uliokuwa kwa wakati
huo kabla na baada ya ukoloni. Mathalani, sera ya Ujamaa Tanzania ililenga
kuifanya jamii kuwa moja, ilizalisha waungwana, wenye uzalendo kwa taifa
lao, upendo, kuaminiana na utu; Watu ambao hawakuwa na uhusiano wa
kindugu waliweza kula yamini (kuchanjiana damu) na kuwa ndugu wa damu.

Mabadiliko mbalimbali yanayotokea Duniani ikiwamo utandawazi kwa namna
moja au nyingine yalibadili sura ya Maadili na Utamaduni wa Mtanzania.
Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia pia vimechangia mabadiliko ya ustawi
wa Maadili na Utamaduni, kwa mfano vijana na watoto kuiga tamaduni za
kigeni kupitia runinga, filamu, muziki na mitandao ya kijamii. Pia, baadhi ya
wazazi au walezi nao wameonekana kunakili baadhi ya tamaduni za kigeni
na kuwarithisha watoto na vijana wao; wazazi kuvaa nguo ambazo hazina
stara mbele ya watoto na kinyume chake, sababu kubwa hapa inayosemwa
ni kwenda na wakati. Pia, mwingiliano wa jamii moja na nyingine kupitia
taasisi za mafunzo kama vile shule, vyuo vya elimu ya juu navyo vimeleta
athari katika Maadili na Utamaduni kutokana na mchanganyiko wa jamii
mbalimbali zenye tamaduni tofauti. Suala lingine ni miongozo na matamko
mbalimbali yanayotolewa na nchi wahisani, wafadhili na mashirika yasiyo
ya kiserikali ambayo yameleta athari hasi katika Maadili. Kwa mfano,
kuna Shirika moja lisilo la Kiserikali ilikuwa na tangazo kwenye runinga
linalohusisha watoto kuchapwa fimbo, tangazo lilisisitiza ‘kupiga ngoma na
siyo mtoto’. Kwa namna moja au nyingine tangazo kama hili lina uwezo wa
kuwaharibu watoto. Kwa kiasi kikubwa, vyombo vya habari ikiwvamo redio,
runinga na mitandao ya kijamii vinachangia mabadiliko katika Maadili na
Utamaduni.

Tanzania ina utajiri mkubwa wa urithi wa utamaduni kwa kuwa na makabila
(jamii) zaidi ya 150 yenye mila, desturi, lugha na historia tofauti. Jamii zote hizi
huunganishwa na lugha ya Kiswahili. Mila na Desturi za jamii hizo ambazo
huongoza maisha ya kila siku zinahusisha masuala mbalimbali ikiwamo: -
i) Aina ya vyakula na vinywaji vya kiasili vya jamii husika.
i) Utaratibu wa ndoa na sherehe za harusi.
iii) Vifo na taratibu za mazishi, matanga, mirathi, n.k.
iv) Uaratibu wa kazi, mgawanyo wa madaraka ya kazi, zana za kazi,
ushirikiano, nafasi ya jinsia katika uamuzi na mgawanyo wa mavuno.
v) Utambuaji wa nyakati na majira au misimu.
vi) Mavazi, mapambo na urembo.
vii) Silaha za kijadi na utaratibu wa maandalizi ya vita na usuluhishi
wake unapohitajika.
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1.3

Picha ikionesha mavazi yasiyofaa

Maadili ya Mtanzania

Maadili ya Mtanzania ni pamoja na:-

>

vVYyyvyy

vVYyvyy

Kuwa na nidhamu

Tabia njema

Kuwa na utii

Kuwa mwaminifu

Kufanya mambo pasipo kupendelea au kukiuka sheria, kanuni na
utaratibu uliowekwa

Kufanya kazi halali

Kufanya kazi kwa bidii, kwa haki, bila unyanyasaji au upendeleo
Kushiriki kazi za kujenga taifa

Kuhimiza upendo, mshikamano na amani ambayo hutokana na
kuelewana, kuvumiliana na kuheshimiana

Kutokubaguana kwa misingi ya kabila, dini, jinsia au rangi
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» Kuthamini elimu na mafunzo

» Kuthamini na kutunza rasilimali za Taifa

» Kutotoa au kupokea rushwa

» Kuthamini utu na kulinda maisha ya watu wengine

» Kukuza demokrasia, uwazi na ukweli katika uendeshaji wa mambo
yetu

» Kukuza usawa wa kijinsia

» Kutambua na kuendeleza mila na desturi nzuri kama vile kutambua

wakati na mahali pa kila jambo, kutambua haki na wajibu wa kila rika
(watoto, vijana na wazee)

» Kusetiri miili yetu kwa nguo kadiri inavyowezekana (Kuvaa mavazi

yenye heshima na staha)

Matumizi ya lugha nzuri

Kuwa na heshima kwa wakubwa na wadogo

Kusaidia watu wenye uhitaji

Kuthamini na kutunza mazingira.

vVvyyvyy

Maadili haya na mengine yamekuwa yakifundishwa kwa njia mbalimbali kupitia:-
Familia

Jamii

Taasisi na jumuiya mbalimbali — (K.m. Shule, Asasi za dini)

Viongozi (Katika hotuba nk.)

Machapisho mbalimbali — (vitabu, vipeperushi)

Fani za utamaduni - na Michezo.

VVvYyVvYyVvYyVvyy

Baadhi ya Maadili ya Taifa letu yanalindwa kisheria maana yamewekwa
katika Katiba ya Nchi na kwenye sheria mbalimbali. Baadhi ya Maadili
yamewekewa misingi katika Sera za Taifa letu. Ni vigumu kuyalinda Maadili
ya Taifa ambayo hayajatungiwa Sheria, kanuni. Kuna umuhimu wa kuwa na
utaratibu wa wazi wa kulinda Maadili ya Taifa ili tusibakie kulalamika tu pindi
utaratibu huo unapokiukwa.

1.3.1 Utamaduni

Dhana ya Utamaduni imeelezwa kwa mitazamo tofauti kwa kuzingatia
muktadha wa jamii yenye utamaduni huo. Baadhi ya tafsiri zinaeleza kuwa
Utamaduni ni maisha yote ya binadamu na namna anavyokabiliana au
kumudu mazingira yake. Kutokana na Sera ya Utamaduni ya mwaka 1997,
“Utamaduni ni jumla ya mambo yote yanayobuniwa na jamii ili kukidhi utashi
na maendeleo yake. Kwa maneno mengine, utamaduni ni mwenendo wa
maisha ya jamii, mtazamo wao wa mambo na taratibu zao za kuendesha
maisha zinazowatofautisha wao na jamii nyingine. Utamaduni ndiyo
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kitambulisho kikuu cha Taifa na kielelezo cha utashi na uhai wa watu wake”.
Ndagala (2015) ameeleza dhana ya Utamaduni ni ‘kitu kizito ambacho
kinajumuisha mwenendo mzima wa maisha ya jamii na vitu vinavyothaminiwa
ikiwamo, matendo, ishara na viashirio, taasisi na uhusiano. Kwa kuzingatia
tafsiri mbalimbali zilizotolewa, Utamaduni ni mwenendo wa maisha ya kila
siku ya jamii na utaratibu wao wa kuendesha mambo katika mazingira
yao unaowatofautisha wao na jamii zingine nao hupatikana katika mila,
desturi, lugha, sanaa, Maadili, malezi, mafunzo na taasisi zake kama jando
na unyago, imani, itikadi na miiko, malikale, maliasili, michezo, mapokeo,
historia na shughuli za uzalishaji mali.

1.4 Nguzo za utamaduni

Utamaduni unajengwa na nguzo sita ambazo ni Mila, Desturi, Lugha, Sanaa,
Michezo na Historia'. Nguzo hizo ndizo mihimili ya utamaduni wa Mtanzania.
Kwa hiyo, umoja, utulivu, udugu, utu, uzalendo, upendo na mshikamano
ambavyo Watanzania tunajivunia vinatokana na utamaduni tuliojijengea.

i. Mila

Ni mambo halali yaliyokubaliwa kufanyika katika jamii. Kwa lugha nyingine ni
sheria na taratibu za jamii zisizoandikwa zinazotokana na malezi na mapokeo
ya maarifa na ujuzi kuhusu mambo mbalimbali katika maisha. Aidha, mila ni
utaratibu wa maisha, mwenendo na jinsi ya kufanya mambo unaofuatwa
na jamii fulani kulingana na historia na utamaduni wao. Kwa kawaida, watu
hufunzwa mila kwa umakini katika muda wote wa malezi yao tangu utoto
hadi utu uzima. Mfano; jamii za Wasukuma, Wanyakyusa na Wahehe, ni
nadra kwa mtoto wa kike kusalimia akiwa amesimama wima.

ii. Desturi

Ni mwenendo wa maisha uliozoeleka kufanywa na jamii fulani ambapo
mwenendo huo ukidumu kwa muda mrefu hugeuka na kuwa mila (sheria
ya jamii hiyo). Aidha, desturi hujipambanua kama mazoea ya kila siku.
Desturi huelezea namna ambavyo jamii inaendesha mambo yake. Mfano
kufanya kazi kwa bidii, kupendelea aina fulani ya vyakula au vinywaiji, namna
ya uandaaji wa vyakula na namna ya kutumia muda wa mapumziko kama
burudani n.k

"Sera ya Utamaduni ya Mwaka 1997
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iii. Lugha

Lugha ni chombo kikuu kinachotumiwa katika mawasiliano miongoni mwa
jamii au Taifa. Lugha ni zao halisi la utamaduni wa jamii inayohusika.
Tanzania ina zaidi ya lugha za kijamii zipatazo 150 ambapo zaidi ya
asilimia 95 ya Watanzania wanafahamu na kuzungumza lugha ya Kiswalhili.
Lugha hutumika kupashana habari na kuwasiliana miongoni mwa makundi
yanayotumia lugha hiyo. Aidha, lugha ni silaha kubwa inayoweza kutumika
kuleta au kuvunja amani. Hivyo, lugha ni nguzo kuu ya utamaduni wa jamii
husika inayotumika kuitambulisha, kurithisha mila, desturi, miiko, Maadili,
maarifa na utaifa. Yaani lugha ndiyo inayotumika kufasili mihimili mingine ya
Utamaduni wa Mtanzania.

iv. Sanaa

Sanaa ni ustadi wa kuweka na kupanga fikira kwa njia ya hisia au zana. Sanaa
huambatana na ufundi, elimu na mafunzo; ni uzuri unaojitokeza katika umbo
lillosanifiwa. Mchango wa Sanaa katika Utamaduni ni kuchochea maendeleo
ili kukidhi mabhitaji ya jamii. Sanaa inaweza kuonekana kwenye vitu, namna
ya kuuchezesha viungo vya mwili kwa kufuata mirindimo, miondoko, utoaiji
wa sauti, uzungumzaji au uandishi wenye mpangilio maalumu ukiwa na
lengo la kutoa ujumbe, kuelimisha, kuburudisha na kuhamasisha jambo
fulani. Sanaa zimegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni sanaa
za ufundi, sanaa za maonyesho na sanaa ghibu au za muziki. Sanaa za
ufundi hujumuisha uchoraji wa picha, ufinyanzi, ususi na ufumaji; Sanaa za
maonesho hujumuisha michezo ya kuigiza ya jukwaani na ngoma za asili.
Kwa upande wa Sanaa ya muziki hujumuisha muziki wa asili na muziki wa
kisasa.

v. Michezo
Michezo ni chombo cha kutoa burudani, kujenga na kukomaza afya ya mwili
na akili; kwa sasa imeonekana ni sehemu ya ajira na chanzo cha mapato kwa
mtu mmojammoja na taifa kwa ujumla. Aidha, hujenga nidhamu, uhusiano,
ushirikiano, kuibua na kutangaza vipaji hususani nchi inaposhiriki katika
michezo ya kimataifa na kulitambulisha taifa husika.

Jamii za Kitanzania zilikuwa zikishiriki michezo katika maeneo yao, baadhi
ya michezo ni mieleka, kulenga shabaha kwa upinde na mishale, kirumbizi
bao, rede, pia, mdako, kuruka kamba, kuogelea, n.k. Michezo hii ilijenga
ari ya kujiamini na kuwa utambulisho wa jamii. Michezo hii hujulikana kama
michezo ya jadi. Kutokana na mwingiliano wa tamaduni mbalimbali, michezo
hii ilififia na badala yake michezo mipya iliingizwa kutoka ughaibuni ikiwvamo
mpira wa miguu, netiboli, ndondi, mpira wa meza, mpira wa mikono, mbio za
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baiskeli n.k. Kwa sasa, michezo mbalimbali na imekuwa chombo cha kutoa
burudani, ni chanzo cha kuzalisha ajira, na kuchangia katika pato la mtu
mmojammoja na kuongeza pato la Taifa.

vi. Historia

Ni kumbukumbu, matukio au taarifa kuhusu mambo yaliyofanywa wakati
uliopita katika jamii. Taarifa za mambo hayo zinaweza kuwa nzuri au mbaya.
Kimsingi, historia huonesha chimbuko au asili ya jamii fulani na mazingira
halisi yaliyokuwapo kwa wakati huo na namna jamii hiyo ilivyoweza
kupambana katika kukidhi mabhitaji yake ya kila siku. Hivyo, ili kujenga
utamaduni halisi wenye kuleta maendeleo kwa wananchi ni vyema kuanza
na utafiti wa historia na mazingira ya jamii husika. Historia huelezea maisha
ya jamii kwa Kipindi kilichopita na huonesha dira ya maisha kwa siku za
usoni. Mifano ya matukio ya kihistoria yaliyowahi kutokea katika nchi yetu
ni pamoja na; Vita vya Maji Maji (1905-1907); Uhuru wa Tanganyika Mwaka
1961, Muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 1964, Mapinduzi ya
Zanzibar mwaka 1964, Janga la Njaa la Mwaka 1974, Vita vya Kagera
(Mwaka 1978-1979); Tanzania kuingia kwenye Mfumo wa Vyama vingi vya
Siasa Mwaka 1992, Uchaguzi wa Kwanza wa Vyama vingi vya Siasa nchini
Tanzania Mwaka 1995; Tanzania kuingia katika Uchumi wa Kati Mwaka
2020, na mengine mengi.
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1.5 Madhumuni ya Mwongozo

Madhumuni ya Mwongozo huu ni:-

» Kutoa dira kwa jamii kuhusu umuhimu wa kuzingatia na kuheshimu
Maadili ya Mtanzania; kuelimisha jamii kuzingatia misingi ya Maadili
ya kitaifa na utamaduni wa Mtanzania;

» Kukuza uelewa wa Watanzania katika makundi mbalimbali ya jamii
kufuata na kuishi kwa kuzingatia mila, desturi na miiko ambayo
ndiyo misingi ya Maadili ya kitaifa na utamaduni wa Mtanzania;

» Kutekeleza dhamira ya kukabiliana na janga la mmomonyoko wa
Maadili kwa jamii ya Watanzania;

» Kushirikisha familia na jamii katika ujenzi wa Maadili katika kaya na
maeneo yao;

» Kuimarisha upatikanaji wa fursa za elimu ya Maadili katika ngazi
zote za elimu;

» Kuendeleza utamaduni wa Mtanzania katika ukuzaji na usimamizi
wa Maadili nchini;

» Kuhamasisha uzalendo, uadilifu, uwajibikaji na uwazi kama nguzo
muhimu za utawala bora kwa kuimarisha mifumo na vyombo vya
kusimamia masuala ya Maadili na utawala bora nchini.

1.6 Majukumu ya Taasisi zilizo chini ya Wizara katika
kusimamia

Maadili ya Kitaifa na Utamaduni wa Mtanzania

Wizara yenye dhamana ya utamaduni ndiyo yenye jukumu la kusimamia
utamaduni na Maadili ya jamii nchini kupitia taasisi zilizo chini yake. Taasisi
hizo ni Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA); Bodi ya Ukaguzi wa Filamu
na Michezo ya Kuigiza (BFT); Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo
(TaSUBa); Baraza la Michezo la Taifa (BMT); na Baraza la Kiswahili la
Taifa (BAKITA). Aidha, Taasisi hizi hufanya kazi kwa karibu na Vyama na
Mashirikisho ya wadau. Majukumu ya Taasisi hizo ni kama ifuatavyo:

1.6.1 Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA)
Ni Taasisi ya Umma iliyoundwa kwa Sheria ya Bunge Na. 23 ya Mwaka 1984
kwa lengo la kusimamia maendeleo ya Sanaa nchini. Pamoja na majukumu
mengine, Baraza linatekeleza majukumu yafuatayo:
» Kutoa ushauri na kuchukua hatua pale inapobidi kwa wasanii
wanapokiuka sheria, taratibu na kanuni;
» Kushirikiana na Kamati ya Maudhui ya TCRA kutoa elimu kwa
wasanii na wadau wa Sanaa;
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» Kuhimiza ukuzaji wa utamaduni halisi wa Sanaa ya Kitanzania;

» Kudumisha ubobezi na ubora wa hali ya juu wa kazi za Sanaa na
ubunifu; na

» Kuhimiza ubunifu na uvumbuzi wa kazi za Sanaa.

1.6.2 Bodi ya Ukaguzi wa Filamu na Michezo ya Kuigiza (BFT)
Bodi ya Ukaguzi wa Filamu na Michezo ya Kuigiza (BFT) ni taasisi ya
Serikali iliyoanzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 4 ya Mwaka 1976 kwa lengo
la kulinda utamaduni kwa kuhakikisha kuwa sanaa ya filamu na michezo
ya kuigiza inazingatia Maadili ya Mtanzania. Sheria na Kanuni za Bodi ya
Filamu zimejikita katika kuangalia mwenendo wa Maadili kwa waigizaji na
wadau wa Filamu na Michezo ya Kuigiza. Katika kulinda Maadili hayo, Bodi
inatekeleza yafuatayo:
» Kukagua filamu zote na kutoa vibali vya kuoneshwa hadharani;
» Kutoa vibali vya utengenezaji wa Filamu kwa watengenzaji kutoka
nje ya nchi na kusimamia utengenezaji wa filamu hizo;
» Kukagua na kutoa leseni za majumba ya sinema nchini;
» Kusimamia na kuratibu utendaji wa asasi zinazojishughulisha na
masuala ya filamu nchini; na
» Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Sheria ya filamu na kanuni
zake.

1.6.3 Baraza la Kiswalhili la Taifa (BAKITA)

Ni chombo cha Serikali kilichoundwa kwa Sheria ya Bunge Na. 27 ya Mwaka
1967 kwa lengo kuratibu na kusimamia asasi na mawakala wote wanaokuza
Kiswahili katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kama tunavyofahamu,
lugha ni kipengele muhimu sana katika kukuza Maadili ya jamii. Pia, Lugha
ni njia ya kupitishia na kurithisha Maadili ya jamii yoyote ile. Baraza lina
nafasi kubwa katika kujenga, kuhifadhi na kurithisha Maadili ya jamii ya
Watanzania. Hivyo basi, pamoja na mambo mengine, Baraza hutekeleza
majukumu yafuatayo:

» Kutoa elimu kuhusu matumizi ya lugha sahihi kupitia vyombo
mbalimbali vya habari mfano magazeti, redio na televisheni kuhusu
matumizi fasaha na sanifu ya lugha ya Kiswabhili. Aidha, kukemea
upotoshaji wa lugha na kuelekeza namna nzuri ya utumiaji wa lugha
kwa kufanya masahihisho ya makosa katika matumizi yanayohusisha
utumiaji wa lugha isiyo fasaha.

» Kuandaa makala mbalimbali katika magazeti ya kila siku ili kutoa
fursa kwa jamii kujifunza makosa mbalimbali yanayofanywa katika
matumizi ya lugha ya Kiswahili;
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1.6.4 Baraza la Michezo la Taifa (BMT)

Baraza la Michezo la Taifa (BMT) ni Taasisi ya Serikali iliyoundwa kwa
Sheria ya Bunge Na. 12 ya Mwaka 1967 pamoja na marekebisho yake katika
Sheria Na. 6 ya mwaka 1971 kwa lengo la kuendeleza michezo nchini kwa
kushirikiana na vyama vya michezo na kulinda Maadili ya kitanzania katika
sekta ya Michezo. Majukumu yake ni pamoja na:-

Kusimamia na kuratibu uundwaji wa Kamati ndogondogo za Nidhamu,
Usuluhishi na Rufaa katika mashirikisho na vyama vya michezo nchini;

» Kupokea na kujadili rufaa au malalamiko kuhusu masuala ya
michezo mbalimbali kutoka katika vilabu, vyama, wanamichezo,
waamuzi, walimu wa Michezo, madaktari na viongozi wa timu;

» Kupitia na kuchambua vielelezo ikiwa ni pamoja na Kanuni na Sheria
za Michezo husika;

» Kutoa uamuzi kuhusu mabadiliko au rufaa mbalimbali
zinazowasilishwa; na

» Kuandaa mafunzo kwa viongozi wa Vyama na Vilabu vya Michezo.

1.6.5 Taasisi wa Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa)
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBA) ilianzishwa rasmi kama
Wakala wa Serikali kwa Tangazo la Serikali Na. 220 la tarehe 2 Novemba,
2007 chini ya Sheria ya uanzishwaji wa Wakala wa Serikali. Taasisi hii
ilianzishwa ili kukuza, kuhifadhi na kuendeleza Sanaa na Utamaduni nchini.
Majukumu ya Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo ni kama yafuatayo:-
» Kutoa programu za mafunzo yenye ubora wa hali ya juu katika
uzalishaji wa Makala jongefu, Sanaa na Utamaduni;
» Kutoa ushauri wa kitaalamu na tafiti katika masuala yanayohusu
Sanaa na Utamaduni; na
» Kuwezesha utawala Bora katika usimamizi wa rasilimali za Taasisi
ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo.

1.6.6 Hitimisho la Sura ya Kwanza

Katika kuendeleza jitihada za kuwa na Maadili mema nchini, ni muhimu
kuendelea kuchukua hatua madhubuti za kupambana na hali ya mazingira
ambayo yanaweza kusababisha mmomonyoko wa Maadili katika Taifa letu.
Mojawapo ya masuala muhimu katika kuendeleza vita hii ni kuendelea
kuzingatiwa kwa mila, desturi na Utamamduni wa Mtanzania kwani ndiyo
msingi mkubwa katika ujenzi wa taifa lenye Maadili mema.
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SURA YA PILI
MMOMONYOKO WA MAADILI KATIKA JAMII

Dunia inakwenda kasi sana kutokana na kuchangamana kwa jamii mbalimbali
duniani na maendeleo ya Sayansi na Teknolojia. Hali hii imesababishwa na
mambo mengi ikiwapo mwingiliano wa watu kupitia mitandao ya kijamii,
kukua na kuenea kwa miji. Watu hasa viijjana wameamua kurithi kila kitu bila
mipaka kutokana na ukweli kuwa vijana ni kizazi cha kuiga na kunukuu kila
kitu. Katika sura hii, tutaangalia zaidi mmomonyoko wa Maadili katika jamii,
athari zake kwa jamii na namna ya kupambana na hali hii katika jamii.

2.0 Mmomonyoko wa Maadili

Ni ukiukwaji wa tabia njema, misingi, kanuni, na mienendo inayokubalika
katika jamii. Ni hali inayojidhihirisha kupitia vitendo na mienendo iliyo
kinyume na misingi inayokubalika au kuwekwa na jamii katika kuendesha
maisha ya kila siku. Aidha, mienendo hii hujidhihirisha katika nyanja kama
vile lugha, mavazi, malezi, huduma za jamii kama vile hospitali, mahakamani
shuleni na uhusiano wa kijamii. Kimsingi, Maadili mema hutokana na mila na
desturi za utamaduni wa jamii inayohusika.

21 Viashirio vya Mmomonyoko wa Maadili (Kwa
Kuzingatia Nguzo za Utamaduni)

Tatizo la mmomonyoko wa Maadili linazikumba nchi nyingi duniani na
Tanzania ikiwa mojawapo. Ukubwa wa tatizo unatofautiana kutoka nchi
moja hadi nyingine kulingana na mifumo ya udhibiti iliyopo, mikakati ya
kukabiliana, utayari wa jamii husika na utashi wa viongozi. Kutokana na
mmomonyoko wa Maadili nyanja mbalimbali zimekumbwa na athari hizo
ukiwamo Utamaduni wa Taifa. Pamoja na jitihada mbalimbali zilizofanyika ili
kukabiliana na tatizo hilo, bado jamii ya Kitanzania imeendelea kukabiliwa
na tatizo hili ambalo linakuwa kwa kasi kutokana na mabadiliko mbalimbali
ya mfumo wa maisha ikiwamo sayansi na teknolojia.

Viashirio vya mmomonyoko wa Maadili kwa kuzingatia Utamaduni wa
Mtanzania ni hivi vifuatavyo;-
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a) Lugha
Lugha ni kiungo kikubwa sana katika kulinda au kupotosha Maadili kuendana
na matumizi yanayohusika. Maadili ya Mtanzania, huwataka wazungumzaji
kutumia lugha sahihi na fasaha kwa wakati na muktadhasahihi, na sio
kutumia lugha ya matusi na kejeli ambayo husababisha ugomvi, kuvunjika
kwa amani, vita, au kuleta uhusiano mbaya kati ya mtu na mtu, taifa na
mataifa, na kurudisha nyuma maendeleo ya nchi yetu, kwani bila amani
hakuna kazi yoyote itakayofanyika. Mtu anaweza kuonekana ni mwenye
Maadili kutokana na matumizi yake ya lugha kimsamiati, kimuundo na
kimisemo kwa kuzingatia rika, matabaka na mazingira yanayomzunguka
mzungumzaji.

Hata hivyo, nchiimeendelea kushuhudia lugha ikitumika kama kichocheo cha
uvunjifu wa Maadili katika marika yote za mwanadamu kwa mfano maneno
yasiyokuwa na staha mbele ya halaiki, watoto, au watu wa rika tofauti. Baadhi
ya maneno yanalazimika kutanguliwa na maneno mengine ili kupunguza
ukali na kulinda heshima ya mtamkaiji, mathalani neno ‘ashakum’, hutumika
kuomba radhi kwa mtu au watu kabla ya kuzungumza jambo ambalo linaweza
kumuudhi mlengwa au mtu yeyote anayesikia kinachotamkwa. Kwa mfano
neno busha au mabusha kwa Maadili yetu si neno linaloweza Maadili
kutamkwa hadharani kwani linadhalilisha au kukera wengine; ili kulipunguza
ukali au ukakasi katika masikio ya wasikilizaji neno ‘ngirimaji’ hutumika
badala yake. Maneno mengine ni kama ‘kuzaa’ badala ya ‘kujifungua’ au
kupata mtoto; ‘kukojoa’ badala ya ‘kwenda haja ndogo’; ‘kunya’ badala
ya ‘kwenda haja kubwa’, ‘kujamba’ badala ya ‘kupumua au kushuta’,
mimba badala ya ‘ujauzito’ na kadhalika. Matumizi ya lugha za matusi ni
jambo linaloonesha kutoweka kwa Maadili katika jamii.

Nchini Tanzania, jamii imekuwa ikichangia mmomonyoko wa Maadili
kwa kuzungumza maneno ambayo hayafai kusikika h adharani ambapo
imechangia baadhi ya watu kuchukuliwa hatua na vyombo vya sheria kama
jedwali linavyoonesha takwimu za Jeshi la Polisi nchini, takwimu za mwaka
2016-2018 kuna matumizi ya lugha ya matusi kama inavyoonesha katika
jedwali hili. Aidha, takwimu hizi zinaonesha visa vilivyoripotiwa tu. Hivyo,
tatizo ni kubwa kuliko inavyoonekana katika takwimu.
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Jedwali Na. 1: Lugha ya matusi
Na. 2016 2017 2018
1. Lugha ya matusi (3,471) |Lugha ya matusi (4,841) | Lugha ya matusi (4,973)

b) Mmomonyoko wa Mila na Desturi
Mila na Desturi zimebeba hazina kubwa ya Maadili ya Mtanzania, na
hizi zikifuatwa bila kuvunjwa itakuwa kinga ya mmomonyoko wa Maadili
katika nchi yetu. Kwa kuwa ndiyo msingi mkubwa wa Utamaduni ambao
umejengeka katika akili, fikira, imani na maarifa ambayo huongoza maisha
ya jamii husika kihistoria, kijiografia na kiuchumi.

Baadhi ya mila na desturi za jamii zinahimiza kulinda rasilimali na mali za
nchi; kutunza mazingira, kujenga usawa wa kijinsia; kuthamini na kufanya
kazi kwa bidii, kusaidia watu wenye mahitaji; kuwa na heshima kwa wakubwa
na wadogo, kuvaa mavazi ya kusitiri milli, n.k.

Kwa sasa kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa Maadili katika Taifa letu
kutokana na kupuuza, kudharau na kubeza vipengele vya mila na desturi na
kuona ni mambo yaliyopitwa na wakati. Aidha, kumejitokeza tabia hususani
kwa vijana wengi kushadidia na kuiga mila na desturi za kigeni, kwa kuona
ni bora zaidi kuliko za kwetu. Mila na Desturi zetu zinaonekana kuwa za
kishenzi, kizamani na za aibu kwa wakati huu jambo linalosababisha jamii
hususani vijana kutothamini Utamaduni wetu na kujiingiza katika vitendo vya
uvunjifu wa Maadili.

c) Mavazi yasiyositiri mwili

Ni mavazi ambayo huonesha baadhi ya viungo vya mwili au nguo za ndani,
kubana sana, kutobolewa au kuchanwa na mavazi ambayo yanaacha
baadhi ya sehemu za mwili wazi kama vile kiuno, kitovu, kifua. Aidha, uvaaji
wa suruali au kaptula kwa mtindo wa mlegezo ambao husababisha nguo
ya ndani (chupi) kuonekana haufai.Vilevile, nguo zenye mipasuo mirefu na
fupi zisizofunika magoti zimekuwa ni kero katika jamii.. lkumbukwe kuwa,
mavazi yaliyotajwa hapo juu yakivaliwa mahali, tukio na wakati sahihi hayana
madhara kwa kundi au walengwa waliokusudiwa.

Mwongozo wa Maadili na Utamaduni wa Mtanzania 1 5



Picha ikionesha mavazi yasiyositiri mwili

d) Kukosekana kwa heshima na nidhamu kwa wakubwa

Heshima na nidhamu vimekuwa vitu adimu sana kwa sasa hususani baina
ya watoto na watu wazima. Hali hii, inajionesha katika maeneo mengi
mfano katika vyombo vya usafiri, vijana hukaa kwenye viti na huku watu
wazima wakiwa wamesimama. Aidha, katika mazingira ya mtaani au
shughuli za kijamii, vijana wadogo wanaweza kupishana na watu wazima
na wasiwasalimie, vijana na watoto kupishana na watu wazima wakiwa
wamebeba mizigo bila kuwapokea. Hali kadhalika, watu wazima nao kwa
sasa hukosa heshima kwa kufanya vitendo visivyofaa mbele ya watoto/
vijana kama vile kutoa lugha za matusi, mavazi yasiyofaa, ulevi, uhusiano
wa kingono na watoto, jambo ambalo ni kinyume kabisa na Maadili katika
jamii.
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Picha ikionyesha ukosefu wa nidhamu na heshima
kwa wakubwa ndani ya vyombo vya usafiri

e) Ubakaji, Unajisi, Ukatili na Ulawiti

Tendo la kubaka hufanyika pale mwanaume anapomwingilia mwanamke
au msichana kwa nguvu bila hiari (ridhaa) yake au kwa kulazimishwa au
kupitia udanganyifu wa namna tofautitofauti. Kitendo hicho pia huitwa
unajisi. Kulawiti ni tendo la kumwingilia mwanaume au mwanamke kinyume
na maumbile (kupitia njia ya haja kubwa). Vitendo vya ubakaji na ulawiti ni
makosa makubwa ya jinai na ikithibitishwa mahakamani, mhalifu anaweza
kufungwa kifungo cha maisha au adhabu ya jela kwa muda mrefu. Aidha,
kumekuwa na wimbi kubwa la vitendo vya ubakaji na ulawiti hapa nchini,
mara nyingi tumeshuhudia vyombo vya habari vikitoa taarifa za matukio haya
ya udhalilishaji ambayo hasa yanafanywa kwa watoto wadogo. Kumekuwapo
na sababu mbalimbali ambazo zimesababisha kufanyika kwa matukio hayo;
sababu hizo ni kama vile kuwapo kwa imani za kishirikina, matatizo ya akili
na chuki katika ngazi ya familia na jamii. Athari za kufanyiwa vitendo hivi ni
kubwa, huwaharibu kimaumbile na kisaikolojia waathirika na madhara yake
hudumu muda wa maisha yao yote. Vitendo vya aina hii huleta chuki kubwa,
uadui, uhasama na mafarakano ndani ya jamii.
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Picha ikionyesha mtu mzima anavyomrubuni mtoto kwa zawadi

Jendwali Na. 2: Matukio ya ukatili dhidi ya watoto

MWAKA IDADI
WANAUME WANAWAKE JUMLA
2016 2,055 8,496 10,551
2017 3,647 9,810 13,457
2018 2,702 11,789 14,491
2019 1,214 7,976 9,190

Jedwali Na. 3: Makosa ya ukatili dhidi ya watoto yaliyoongoza kwa idadi
kubwa ya waathirika mwaka 2016-2018

Na. (2016 2017 2018
1. |Ubakaji (4,423) Ubakaji (2,984) Ubakaji (5,557)
2. | Shambulio (1,801) Shambulio (2,752) Mimba kwa wanafunzi
(2,692)
3. | Shambulio la kudhuru | Mimba kwa mwanafunzi| Kulawiti (1,159)
mwili (1,021) (1,323)
4. | Kujeruhi (819) Shambulio la kudhuru Shambulio (965)
mwili (1,293)
5. Lugha ya matusi (1,218) | Kujeruhi (705)

f) Ukahaba na uzinzi
Ukahaba ni mwenendo wa mwananume au mwanamke kufanya mapenzi
ya kimwili na mtu yeyote kwa ajili ya kujistarehesha au biashara. Uzinzi
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ni kitendo cha kujamiiana baina ya mwanaume na mwanamke ambao
hawajaoana. Vitendo hivi hufanywa na vijana wazee na wahalifu hutumia
majina tofautitofauti ili kuficha siri ya vitendo hivyo. Mfano wazee huzungumzia
‘nyumba ndogo’ au ‘mchepuko’ wakiwa na maana kuwa uhusiano huu ni nje
ya ndoa. Wanawake nao hutumia maneno mengine kama ‘danga’, ‘mshikaji’,
‘buzi’ n.k. Vitendo kama hivi vina madhara hasi katika jamii mathalani, huweza
kusababisha magonjwa ya zinaa kama UKIMWI, watoto wengi katika familia
hukosa matunzo na malezi bora kutokana na mmoja wa wazazi wao kushiriki
katika ukahaba na uzinzi. Madhara mengine ni ugomvi, mauaji, kuvunjika
kwa ndoa na matumizi mabaya ya fedha ambazo zingetumika kuendeleza
familia.

Picha ikionyesha ukahaba na ulevi

g) Ushoga na usagaji

Ushoga ni kitendo cha mwanaume kukutana kimwili (kufanya mapenzi) na
mwanaume mwenzake kwa kumwingilia kupitia njia ya haja kubwa. Usagaji
ni kitendo cha mwanamke kumfanyia mwanamke mwenzake vitendo vya
ngono. Vitendo hivi ni vya aibu kubwa na vina kila dalili za kukufuru uumbaji
wa Mwenyezi Mungu. Aidha, vitendo hivi vina athari kubwa kiafya na kiakili na
vinaharibu uwezo wa kufanya kazi kwa wahusika. Siku hizi vitendo vya aina
hii vimeanza kujitokeza kwa baadhi ya watu kufanya hadharani na kuweka
picha katika mitandao ya kijamii. Hatuna budi kuvikemea vitendo hivi kwa
nguvu zote kwani vinakinzana kabisa na misingi ya utu, miiko, Maadili na
mila na desturi zetu.
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Picha ikionyesha ushoga na usagayji

h) Malezi holela kwa watoto na vijana

Hapo za zamani, watoto na vijana walikuwa mali ya jamii nzima na hivyo kila
mmoja katika jamii alikuwa na wajibu wa kuwalea na kuwaelekeza katika
misingi na miiko ya mila na desturi za jamii inayohusika. Kwa sasa, kumekuwa
malezi holela yenye uhuru usiokuwa na mipaka ambapo mtoto anapokiuka
Maadili, hawezi kuadhibiwa na jamii kama ilivyokuwa zamani kwani familia
yake inaweza kuweka uadui au ugomvi kwa yule aliyemwadhibu. Watoto na
vijana wana uhuru wa kufanya lolote wanalotaka bila kuulizwa na mtu hata
kama ni kinyume cha Maadili. Mfano vijana wodogo kujihusisha na vitendo
vya ngono kabla ya wakati wao.

Aidha, baadhi ya wazazi kufanya vitendo vya kiutu uzima mbele za watoto
kama vile kubusiana ambapo mambo hayo hutakiwa kufanyika katika eneo
la faragha. Pia, wazazi kuwaruhusu watoto kuangalia picha za utupu kwenye
runinga au kwa kuwanunulia simu zenye uwezo wa kuonesha mambo ya
ngono na picha chafu. Hali hii inasababisha watoto kukua katika makuzi
yasiyo ya Maadili mema na hivyo kuathiri maisha yao.
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i) Kutokupenda kufanya

kazi/uvivu
Kumeibuka tabia ya vijana vya NITAFANYA NINI MIEEE
kutopenda kufanya kazi lakini NIMEPATA MIMBA NA UKIMWI

kutaka kupata maendeleo bila
kujishughulisha (bila  jasho).
Baadhi yao wanajihusisha katika
michezo ya kamari hususani
michezo ya kubashiri matokeo
ya mchezo wa soka na michezo
mingine, kukusanyika vijiweni na
kupiga soga siku nzima; n.k. Tabia
hizo ni hatari kwa ustawi wa jamii
kwani huchochea hali ya uvivu na
tamaa ya kuwa na vitu au mali bila
kufanya kazi. Mathalani, tabia ya
vijana wa kiume kuwa na uhusiano
wa kimapenzi na wanawake watu
wazima wenye fedha nyingi kwa :
lengo la kufaidika na fedha hizo. Picha ikionyesha mimba za Utotoni

PIALAITI NINGEJUA.........

j) Ulevi na matumizi ya dawa za kulevya
Unywaji wa pombe kupita kiasi pamoja na utumiaji wa dawa za kulevya
vinaonekana kuiathiri jamii ya sasa hususani kwa baadhi ya vijana wadogo
ambao ndiyo nguvukazi ya Taifa. Matokeo ya matumizi ya vilevi hivyo kupita
kiasi huleta madhara makubwa katika jamii ikiwamo ugomvi, ubakaji, ulawiti,
wizi, kutukana na kuvua nguo hadharani, na matendo mengine maovu
kinyume na Maadili ya jamii.

k) Unyanyasaji/ukatili wa Kijinsia

Jamii imekuwa ikishuhudia vitendo vya udhalilishaji na unyanyasaji wa
kijinsia hususani kwa wanawake na watoto wa kike na hata unyanyasaji wa
wanaume. Mfano; Mtoto wa kike anapoomba kazi hulazimika kutoa rushwa
ya ngono ili kupata kazi. Aidha, kumekuwa na unyanyasaji wa mabinti na
wavulana wa kazi za nyumbani. Katika tasnia za sanaa na uigizaji, mtoto wa
kike akitaka kupata sehemu nzuri ya kuigiza, analazimika kutoa mwili wake
kwa mwongozaji au meneja wa michezo hiyo. Matendo haya yanadhalilisha
utu wa mtu na ni kinyume na Maadili ya Taifa.
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Jedwali Na. 4: Matukio ya ukatili wa kijinsia kwa watu wazima kuanzia
mwaka 2016-2019

MWAKA IDADI
WANAUME WANAWAKE JUMLA
2016 9,405 22,591 31,996
2017 13,471 27,945 41,416
2018 12,715 30,772 43,487
2019 45 1,205 1,250

Jedwali Na. 5: Makosa ya ukatili wa kijinsia yaliyoongoza kwa idadi
kubwa ya waathirika

Na. 2016 2017 2018

1. Ubakaiji (7,645) Shambulio (6,668) Shambulio (8,822)

2. Shambulio (7,171) Ubakaiji (8,336) Ubakaiji (7,626)

& Shambulio la kudhuru Shambulio la kudhuru Shambulio la kudhuru
mwili (4, 565) mwili (7,219) mwili (6,397)

4. Kujeruhi (3,668) Kujeruhi (4,661) Kujeruhi (5,009)

Jedwali Na. 6: Mauaji ya wazee

MWAKA IDADI
WANAUME WANAWAKE JUMLA
2015 80 102 190
2016 40 95 135
2017 150 53 203
2018 54 38 92
2019 29 45 74

2.2 Athari za Mmomonyoko wa Maadili

Athari za mmomonyoko wa Maadili zinaonekana katika vipengele vyake
muhimu ambavyo ni Lugha, Mila na Desturi, Mavazi. Athari hizo ni kupotea
kwa nguvukazi ya Taifa; kuongezeka kwa umaskini katika jamii; kudidimia
kwa uchumi; kupotea kwa utambulisho asili wa mila na desturi za jamii
pamoja historia; kuongezeka kwa utegemezi na uzururaiji; kukithiri kwa utovu
wa nidhamu; ongezeko la ujambazi na kugombea mali; kukithiri kwa vitendo
vya rushwa; kuongezeka kwa mimba za utoto na zisizotarajiwa; n.k
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2.2.1 Kupotea kwa nguvukazi ya Taifa

Nguvu kazi ya Taifa lolote inategemea vijana wenye afya njema, utimamu wa
akili, kujitambua na kujituma kufanya kazi kwa bidii. Hata hivyo, kutokana na
kuwapo kwa vitendo vya kujiingiza katika ulevi na kutumia dawa za kulevya
kupita kiasi, kunasabisha vijana wengi kupoteza maisha, kupata magonjwa
ya kuambukiza kama vile UKIMWI, kifua kikuu, na kupoteza uwezo wa akili
na kufanya kazi na matokeo yake ni kupotea kwa nguvukazi ya Taifa.

2.2.2 Kuongezeka kwa umaskini katika jamii

Umaskini katika jamii hutokana na tabia ya uvivu na kutokupenda
kujishughulisha na uzalishaji mali ili kujipatia kipato. Tabia hizi ni miongoni
mwa mambo yanayokiuka misingi ya Maadili na matokeo yake ni kukithiri
kwa umaskini ndani ya jamii. Hali ya umasikini hufanya wanajamii kuishi
maisha magumu na kukosa mabhitaji muhimu hususani chakula, mavazi na
malazi. Wengine huishia kukaa mitaani kama ombaomba ili kuweza kujikimu.

2.2.3 Kudidimia kwa uchumi

Ukuaji wa uchumi unategemea namna jamii inavyojituma kufanya kazi na
kuwekeza katika sekta mbalimbali za kiuchumi kama vile; Biashara, shughuli
za kilimo na ufugaiji; uzalishaji wa bidhaa za viwandani ikiwamo nguo, viatu,
n.k; uchimbaji wa madini; uvuvi n.k., lakini pale wanajamii wanapoacha
kuthamini kazi na kujihusisha na vitendo viovu kama vile kunywa pombe
kupita kiasi, dawa za kulevya na uhalifu mbalimbali, husababisha kudidimia
kwa uchumi wa Taifa.

2.2.4 Kupotea kwa historia, utambulisho asili wa Mila na Desturi
za jamii

Kuwapo kwa tabia ya baadhi ya watu hususani vijana na wasomi kuiga na
kupenda tamaduni za kigeni hasa za kigeni ni chanzo kikubwa cha kupotea
kwa asili ya mila na desturi zetu pamoja na historia. Wengi wao wamejijengea
tabia ya kuona tamaduni za kigeni ni bora zaidi kuliko za ndani ya jamii zao
na hivyo kuzipuuza, kuzibeza na kutozithamini kabisa. Mathalani, mitindo
ya uvaaji, uchezaji wa muziki na ulaji hufanywa kwa kufuata mila na desturi
za kigeni. Kuendelea kwa tabia hii kutasababisha utambulisho wetu wa asili
kupotea kwani vizazi vijavyo havitajua asili yetu ilikuwaje. Kwa mtazamo
huu, jitihada za kuendeleza Utamaduni wetu zitakwama.
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2.2.5 Kuongezeka kwa utegemezi na uzururaji
Kwa hivi sasa kumekuwa na ongezeko la utegemezi na uzururaji mijini na

kazi. Aidha, kumekuwa na tabia kwa baadhi ya watoto wakubwa nyumbani
wanategemea kufanyiwa kazi na wazazi wao. Jambo hili linawahusu zaidi
vijana ambao wazazi wao wana kipato kizuri. Wengine wanahitaji kutafutiwa
kazi na ndugu, jamaa au wafadhili wa familia jambo ambalo linaongeza hali
ya utegemezi na kutokuwajibika. Sura nyingine ya utegemezi ni kukithiri
kwa ombaomba kwenye Miji na Majiji makubwa hali inayodhalilisha utu na
heshimu ya mtu hata kama inampatia kipato.

2.2.6 Kukithiri kwa utovu wa nidhamu

Suala la utovu wa nidhamu linajitokeza kwa makundi ya rika zote ndani ya
jamii kuanzia kwa watoto hadi watu wazima. Kwa sasa, limekuwa jambo
la kawaida kwa watoto na vijana wakiwatukana na kuwapiga watu wazima
hadharani hata kama wana umri sawa na wazazi au walezi wao. Kwa
upande mwingine, baadhi ya wazazi na walezi wamekosa staha na heshima
ambapo wanakuwa na uhusiano wa mapenzi na watoto wao wa kuwazaa,
kuwalea au hata watoto wa ndugu zao. Pia, wazazi au walezi hutumia lugha
za matusi mbele ya watoto wadogo na kufanya vitendo vingine ambavyo
havipaswi kuonekana hadharani.

2.2.7 Ongezeko la ujambazi na kugombea mali

Kwa sasa katika jamii kumekuwa na ongezeko la vitendo vya kutumia nguvu
au silaha ili kujipatia mali. Vitendo vya namna hii huambatana na wizi, utapeli,
uporaji, na mauaji ya watu kwa lengo la kujipatia mali au utajiri. Pia, wizi
huu na utapeli umeshamiri katika mitandao. Matendo haya yanadhihirisha
kiwango cha juu cha mmomonyoko wa Maadili ndani ya jamii. Kwa maneno
mengine, baadhi ya wanajamii wamegeuka na kuwa kama wanyama badala
ya binadamu wenye kujali utu, upendo na amani. Aidha, vitendo vya aina
hii vimeongeza gharama kubwa kwa Serikali katika kuimarisha ulinzi na
usalama ili kukabiliana na uhalifu huo.
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2.2.8 Kukithiri kwa vitendo vya rushwa

Vitendo vya rushwa vimeendelea kuongezeka siku hadi siku ndani ya jamii. Ili
kupata huduma ambazo mwananchi anastahili kupata, hutokea ukwamishwaji
kwa watendaji ili kushawishi kupewa rushwa. Mathalani, watu hutoa rushwa
ili kupata kazi nzuri katika ofisi fulani; matibabu ya haraka kabla ya wengine;
kupewa alama za ufaulu katika mitihani; kupewa madaraka au kupandishwa
cheo; kushinda kesi isivyo halali; kupata mali au utajri kwa muda mfupi; n.k.
Madhara ya rushwa ni makubwa sana katika jamii kwani yanakiuka haki na
ukweli. Madhara mengine ni kukosa ufanisi katika shughuli mbalimbali kwa
kufanywa na watu wasio na sifa stahiki; kufunika na kuyapotezea mambo
maovu; kukosa uaminifu; kuongeza hofu ndani ya jamii na hali ya wasiwasi;
n.k. Hivyo, ni dhahiri kuwa kukithiri kwa vitendo vya rushwa ni sumu ya haki
na maendeleo katika jamii.

2.2.9 Kuongezeka kwa mimba za utoto na zisizotarajiwa

Moja ya changamoto kubwa inayoikabili jamii kwa sasa ni kuongezeka kwa
mimba za utotoni na zisizotarajiwa kutokana na kukithiri kwa vitendo vya
ubakaji kwa watoto na vijana wadogo. Aidha, mambo haya huchangiwa na
watoto wadogo kujiingiza katika uhusiano wa mapenzi katika umri mdogo.
Jambo hili linaleta fedheha na taharuki ndani ya jamii kwani baadhi ya watoto
wa kike hulazimika kukatisha masomo yao ili kulea mimba. Kuwapo kwa
vitendo hivi ni hasara kubwa kwa jamii kutokana na kuongezeka kwa idadi
kubwa ya wanafunzi wanaokatisha masomo. Aidha, jamii inatumia gharama
kubwa za kuendesha maisha ya kila siku kwa kuwa na familia kubwa
kinyume na matarajio au uwezo wao wa kumudu kuendesha maisha. Mbali
na kuongezeka kwa mimba; madhara mengine ni kupata maambukizo ya
magonjwa mbalimbali kama vile UKIMWI, homa ya ini, kaswende na kisonono
na kusababisha vifo kabla ya wakati. Mimba za utotoni pia huongeza mzigo
kwa familia na utegemezi uliokithiri kwani waathirika wengi hawana uwezo
wa kujipatia mahitaji ya kila siku.

Jedwali Na. 7: Mimba za utotoni

MWAKA IDADI
KE JUMLA
2015 3,439 3,439
2016 3, 281 3,281
2019 6,237 6,237
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Njia za kukabiliana na athari za mmomonyoko wa
Maadili

Kwa kiasi kikubwa suala la Maadili limekuwa ni changamoto kwa jamii
ya Kitanzania na nchi nyingi za Bara la Afrika. Hivyo, njia za kudhibiti
mmomonyoko huu wa Maadili ni jukumu la kushirikisha jamii yote kutambua
umuhimu, kupitia;

>
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2.4

Familia - Malezi

Jamii (Watu Mashuhuri)

Taasisi na jumuiya mbalimbali — (K.m. Shule, Asasi za dini)
Viongozi-(katika hotuba n.k.)

Machapisho mbalimbali — (vitabu, vipeperushi)

Fani za utamaduni- (Sanaa, Lugha)

Michezo

VVyombo vya habari

Mitandao ya kijamii

Mapendekezo kuhusu udhibiti wa mmomonyoko wa
Maadili

Maadili ya Utamaduni wa Mtanzania yanaweza kutazamwa kwa namna
tofauti kama yalivyo maisha na vipengele vyake vya kila siku. Hivyo, basi ili
jamii iweze kuyaishi ni vyema kufuata misingi yake kama vile;

i)

26

Kudumisha Mila na Desturi

Mila na Desturi zimebeba hazina kubwa ya Maadili ya Mtanzania
na hizi zikifuatwa kikamilifu tatizo la mmomonyoko wa Maadili
halitakuwapo kabisa au litapungua katika jamii.

Mavazi

[li Mtanzania aonekane kuwa ni mtu mwenye Maadili mema ni
lazima avae mavazi yenye heshima na staha yaani yenye Kusitiri
mwili kulingana na umbo la mwili wake. Mtanzania yeyote hapaswi
kuvaa mavazi yenye kuacha wazi baadhi ya maungo muhimu ya
mwili hasa kwa wanawake na nguo za mlegezo kwa wanaume. Kwa
mfano, kuna wazazi wanawaruhusu watoto wao wa kike kuvaa nguo
zinazoonyesha baadhi ya sehemu za maumbile kama vile migongo,
mapaja na sehemu kubwa ya kifua kuwa wazi.
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Baadhi ya watu wazima pia hukaa vifua wazi hadharani bila kujali
wanakutana na nani! Lazima tupige vita uvaaji usiokubalika katika
jamii zetu ili kulinda hadhi ya utamaduni wetu kwa kizazi cha sasa
na hapo baadaye.

Picha ikionyesha vijana waliovaa mavazi ya staha na heshima

iii) Lugha
Kila Mtanzania anatakiwa kutumia lugha fasaha na sanifu kwa
wakati mwafaka na mazingira yanayohusika ili kulinda hadhi yake
kimaadili. Lugha za kejeli, vijembe na matusi husababisha ugomvi
na uvunjifu wa amani miongoni mwa wanajamii. Hivyo, matumizi
ya lugha ni kipimo cha Maadili ya Mtanzania. Suala la matumizi
ya lugha sahihi lipewe uzito kuanzia ngazi ya familia maana ndipo
mmomonyoko wa Maadli unapoanzia zaidi kuliko mahali pengine
popote.
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iv) Kufanya kazi kwa bidii na kwa ushirikiano

Ushirikiano na kufanya kazi kwa bidii ni moja ya Maadili mahimu
ya Mtanzania. Hali hii hujidhihirisha katika shughuli za kijamii kama
vile; Ujenzi wa miundombinu mbalimbali mfano; shule, barabara,
hospitali, misiba na sherehe.

Ukarimu, upendo, heshima na nidhamu

Ukarimu, upendo, heshima na nidhamu ni msingi mkubwa wa Maadili
ya Mtanzania kwani mtu akiwa mkarimu, mwenye upendo, heshima,
nidhamu na tabia njema hawezi kabisa kwenda kinyume na Maadili.
Kama Watanzania tuna wajibu wa kupendana, kuheshimiana, na
kukirimiana ili kuondoa chuki, ubinafsi ambao kwa kiasi kikubwa
husababisha rushwa, ugomvi, ukosefu wa amani, na kurudisha
nyuma maendeleo ya nchi yetu.

Hitimisho la Sura ya Pili

Katika sura hii tumetazama kwa kina hali ya mmomonyoko wa Maadili
jinsi ulivyo nchini. Tumejaribu kuangazia viashirio vya mmomonyoko wa
Maadili, athari za kuongezeka kwa utomvu wa Maadili kijamii na kiuchumi.
Tunapenda kueleza kwa uwazi kuwa, jamii legelege isiyokuwa na Maadili
huzaa taifa legelege. Taasisi zote kama shule, dini, jamii, familia, vyombo
vya usalama n.k, zinazoweza kuhakikisha wanazaliwa vijana wa Kitanzania
wenye Maadili sahihi zitimize wajibu wake katika kutmiza azima hiyo.
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SURA YA TATU
WAJIBU KWA MAKUNDI MBALIMBALI
KATIKA KUKUZA NA KUENDELEZA
MAADILI NA UTAMADUNI

3.0 Utangulizi

Jukumu la kuendeleza Mila, Desturi na Utamaduni wetu ni la kila mmoja
katika jamii kwani ndicho kichocheo muhimu cha uzalendo uliopo hususani
katika suala zima la Maadili.Thamani ya utamaduni mara nyingi imekuwa
ikionekana kwenye sekta nyingi kama elimu, afya, michezo, kilimo, utalii,
viwanda na maendeleo ya jamii, ambapo wadau wote ikiwa ni pamoja na
sekta binafsi na wananchi kwa ujumla wanatakiwa washirikiane katika kulinda,
kutunza, kutangaza na kuendeleza Utamaduni na Maadili ya Mtanzania.
Katika kuhakikisha Utamaduni na Maadili ya Mtanzania yanazingatiwa yapo
makundi kadhaa kama Serikali na taasisi zake, Sekta Binafsi na jamii ambao
wana wajibu wa kukuza na kuendeleza Maadili yetu.

3.1 Wajibu wa familia

Kwa kawaida mafunzo ya Maadili yanaanzia katika familia yaani kutoka
kwa baba na mama au mlezi na kuendelea hadi ngazi ya shule. Aidha
sehemu nyingine ni za makazi hadi ngazi ya Taifa, lakini wazazi au walezi
wasipotimiza wajibu wao wa kuwafundisha Maadili watoto wao mapema,
watoto au vijana hao kwa sababu wana akili watajifunza na kuiga jambo
lolote linalowafurahisha kutoka maeneo ya shule au popote katika makazi
yao, ndani au hata nje ya nchi. Suala la kulea au malezi ya watoto na vijana
katika jamii ni jukumu la jamii nzima ingawa siku hizi jukumu hili limeachiwa
wazazi/walezi wa familia ambayo mtoto au kijana anatoka. Kuachwa kwa
suala la malezi shirikishi katika jamii zetu za Kitanzania kumesababisha
watoto na vijana wetu kukosa Maadili na hivyo kusababisha kumomonyoka
kwa Maadili mema katika jamii zetu. Jambo la kusisitiza hapa ni kwamba,
suala la malezi ya watoto na vijana wetu liwe ni jukumu letu sote na siyo
vyema kuwaachia familia husika tu, na kwamba jamii zetu zikiwa na tabia
na mienendo isiyokubalika ni dhahiri kuwa matokeo yake yataiathiri jamii
nzima. Ni wajibu wa kila Mtanzania kutambua umuhimu wa malezi kwa
watoto na vijana. Vivyo hivyo, walezi/wazazi wanahimizwa kuishi kiuadilifu ili
kuchochea Maadili kwa watoto na vijana kwa faida ya Taifa.
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3.2  Wajibu wa Serikali

a) Viongozi wa Umma
Serikali kwa kuona umuhimu wa Maadili kwa viongozi wa umma ilianzisha
chombo kinachosimamia tabia na Maadili ya viongozi wa umma. Chombo
hicho ni Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa umma kilichoanzishwa kwa
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977
ibara ya 132 na Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Na. 13 ya mwaka
1995 (Sura 398).

Vilevile, suala la Maadili linaweza kusimamiwa na viongozi wa Serikali za
kamati za Maadili ambazo kazi yake ni Kusimamia Maadili na masuala
mbalimbali yanayohusu nidhamu pamoja na mashauri mbalimbali, kutoa
ushauri na maelekezo kuhusu kanuni, Sheria na taratibu zilizopo, Kuhimiza
jamii kufanya kazi kwa bidii, kujituma na kuimarisha ushirikiano miongoni
mwa jamii, kukemea vitendo viovu katika maeneo wanayosimamia kama vile
ulevi, matumizi ya dawa za kulevya, ujambazi na wizi, uporaji ha uzururaji;
Kusisitiza mshikamano, upendo, umoja na amani kupitia mikutano ya

Hivyo, katika kusimamia Maadili yaliyoainishwa katika kanuni na sheria
zilizoainishwa hapo juu, inatarajiwa viongozi wa umma kwa ngazi zote
watatekeleza wajibu ufuatao:-
» Kulinda na kuhifadhi mila na desturi za Mtanzania
» Wao binafsi kuishi kiadilifu hususani katika mavazi yao, lugha yao,
maelekezo wanayoyatoa na mienendo yao kwa ujumla.
» Kusimamia Maadili kwa watu walio chini yao.

b) Wizara, Idara na Taasisi za Kiserikali
Katika kukuza na kuendeleza utamaduni na Maadili katika jamii Serikali
kupitia Wizara, |dara na taasisi za mbalimbali zinahimiza ukuzaji wa Maadili
kwa umma. Kwa mfano, iliyokuwa Wizara ya Utamaduni Habari, Sanaa na
Michezo kwa wakati huo, ambapo kwa sasa ni Wizara ya Utamaduni Sanaa
na Michezo nchini iliunda Taasisi ambazo zina majukumu ya kusimamia
utamaduni na Maadili ya Kitanzania. Taasisi hizo ni Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA); Bodi ya Ukaguzi wa Filamu na Michezo ya Kuigiza (BFT); Taasisi
ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa); Baraza la Michezo la Taifa
(BMT); Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA). Wizara ya mambo ya ndani
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imepewa jukumu la kusimamia na kutekeleza Sheria zinazosimamia watu
katika Maadili. Kwa mfano, inapotokea uvunjifu wa Sheria, polisi hutumia
Sheria na kanuni za nchi kumfikisha mhusika Mahakamani, hatimaye
akithibitkika kuwa na hatia hupelekwa gerezani ili kurekebisha tabia na
mwenendo wa mhusika ili aweze kukubalika tena na jamii.

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa pia inazo taasisi zake kama
Jeshi la kujenga Taifa (JKT), na Jeshi la Wananchi (JWTZ) ili kuimarisha
na kusimamia Maadili kwa umma. Wizara ya Sheria na Katiba kupitia
Mahakama na Bunge hutunga na kusimamia utekelezaji wa Sheria za nchi
ili kukuza Maadili kwa umma. Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia
Wazee na Watoto kupitia Idara ya Ustawi wa Jamii pia inasimamia na
kutekeleza usimamizi wa Maadili ya taifa kupitia Kitengo cha Familia na
Watoto katika kusimamia malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya watoto
wadogo. Kupitia mifano hiyo michache, wizara na taasisi zake zina wajibu
mkubwa wa kusimamaia mila, tamaduni na desturi za Mtanzania kwa ajili ya
kujenga umoja na mshikamano wa kitaifa kwa ustawi wa wananchi wake.
Hivyo, mwongozo huu unahimiza;
» Usimamizi madhubuti wa Sheria, taratibu na kanuni katika kusimamia
Maadili Nchini kupitia Wizara, Idara na taasisi zake.
» Pamoja na wajibu waliopewa Wizara, taasisi na idara za serikali,
zisisitizwe utekelezaji wa Mwongozo unaozitaka taasisi zote za
umma kuwa na kamati za Maadili mahala pa kazi.

c) Taasisi za Elimu
Taasisi za elimu zina majukumu ya kufundisha Utamaduni na MMaadili ya
Kitanzania kuanzia ngazi ya Shule ya Awali mpaka ngazi ya Elimu ya Juu.
Katika mitaala ya elimu kwa ngazi zote kumewekwa mkazo katika kujenga
uelewa na kuendeleza Utamaduni na Maadili.

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 13 ya
Mwaka 1975. Pamoja na majukumu mengine TET ina majukumu ya kutafsiri
kwa vitendo Sera mbalimbali za Serikali katika programu za elimu na mitaala
inayowezesha utoaji wa elimu bora kuanzia elimu ya awali, msingi, sekondari
na vyuo vya ualimu. Katika programu zake za elimu na mitaala wanafundisha
masuala ya Utamaduni na Maadili. Kwa hivyo;
» Ni wajibu wa Taasisi za elimu kuona haja ya kuweka misingi imara
katika kulea, kuimarisha ubora wa vijana ili kufikia kiwango cha
ubora kinachokubalika katika jamii.
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3.3

Vijana na watoto au watu wengine walio katika taasisi hizi za elimu
lazima wawe katika ubora wa Maadili. Wajibu wa taasisi za elimu ya
juu iwe ni

Kuandaa na kuboresha mikakati yao ili kupata wataalamu wanaokidhi
vigezo vya uadilifu.

Wajibu wa Sekta binafsi

Sekta binafsi ni miongoni mwa wadau wanaoshiriki katika kukuza na
kuendeleza Utamaduni na MMaadili ya Mtanzania. Sekta hii imekuwa
ikiwekeza, kufadhili, kuandaa na kuendesha mashindano ya maonesho
mbalimbali ya michezo, sanaa na burudani. Mfano katika Ligi kuu ya Mpira wa
Miguu ya Tanzania (VPL VODACOM), Matamasha ya Sanaa na Utamaduni
kama vile; JAMAFEST, Sinema zetu (AZAM MEDIA) na Sauti za Busara.
Sekta hii ina mchango wa kuhakikisha Maadili ya Kitanzania yanasimamiwa
ipasavyo. Kwa maelekezo na umuhimu wao, inatakiwa;

>
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Kwenye kila sekta binafsi ianzishe Kamati ya Maadili inayohusika
na sekta hiyo kwa ajili ya kusimamia tabia na mienendo katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Kamati hizi zisimamie uendeshaji wa shughuli zake za kila siku
katika jamii kwa kuzingatia Maadili (tabia na mwenendo mwema).
Vilevile iwajibike kuwasilisha taarifa kwa wizara inayohusika.

Wajibu wa makundi ya jamii

Viongozi wa Dini

Viongozi wa dini wana majukumu yaa kuimarisha malezi na
mafundisho ya kiroho kwa jamii hususani vijana ili kuwaepusha na
mmomonyoko wa MMaadili na wawe na utu wema ili jamii iendelee
kung’'ara, kuheshimika na kusifika kwa utulivu, amani, umoja
na mshikamano wa kitaifa. Viongozi hao wana nafasi kubwa ya
kutengeneza mustakabali mwema na ustawi wa mtu mmojammoja,
familia na makundi mbalimbali kupitia mahubiri/mawaidha na kutoa
habari njema na malezi ya kiroho kwa waumini wao katika kujenga
familia imara na thabiti yenye hofu ya Mungu. Hivyo;

» Ni wajibu wa kila kiongozi wa dini kuzingatia Sheria, Miongozo

na Taratibu za nchi zilizoanzisha taasisi ya dini husika.
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ii) Viongozi wa kimila

Hili ni kundi muhimu katika kukuza na kusimamia MMaadili. Kundi

hili kwa kawaida huwa na kazi ya kulinda miiko na desturi za jamii

inayohusika. Kundi hili linategemewa kuwa chachu ya usimamizi wa

Maadili katika kuongoza, kutoa maelekezo na mafunzo ya Maadili

katika jamii zao. Hivyo, katika utekelezaji wa Maadili kundi hili lina

uwezo wa kulinda hadhi na Maadili ya Taifa. Kwa hiyvo;

> Katika kutekeleza majukumu yao wanapaswa wazingatie
Sheria za nchi ili kuepuka kukinzana baina ya mila, desturi
na sheria zilizopo.

iii) Wasanii

Wasanii ni kundi muhimu ambalo lina nafasi kubwa katika kujenga

Utamaduni na Maadili kupitia kazi za sanaa mbalimbali zenye

mwelekeo wa kuhabarisha, kuburudisha na kuelimisha jamii ili

kujenga umoja,mshikamano na upendo ndani ya jamii husika

pamoja na kuenzi Maadili ya Taifa;

> Wasanii kama kioo cha jamii wana wajibu wa kujenga
taswira na haiba inayokubalika kiMaadili na kiutamaduni
kupitia kazi za sanaa wanazozifanya.

> Wasanii wanahimizwa kutengeneza, kuzalisha na
kuwasilisha kazi zao katika maudhui yanayozingatia
utamaduni na Maadilii ya Kitanzania.
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Picha ikionyesha wasanii walivyo na wajibu wa kuifikishia jamii
ujumbe kuhusu Maadili
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iv) Wanahabari

Kundi hili lina nafasi kubwa katika kushiriki kujenga Uzalendo,
Maadili, na Utamaduni wa nchi, pamoja na kuelimisha, kuibua
na kufichua vitendo vinavyohatarisha Utamaduni na Maadili.
Wanahabari wakitumia kalamu na sauti zao vyema, wanaweza
kujenga na kuimarisha misingi ya Utamaduni na Maadili lakini
wasipozitumia vyema, huweza kuhatarisha, kubomoa Maadili na
Utamaduni wa Mtanzania. Mathalani, jamii imeshuhudia matumizi
mabaya katika baadhi ya mitandao ya kijamii kama vile; facebook,
Instagram, Twitter, youtube, whatsapp, ambayo hupendwa na
kutumiwa na vijana wengi zaidi. Kutokana na kutozingatia matumizi
sahihi ya mitandao hiyo, watumiaji wamekuwa huru kuitumia na
kuiga tamaduni za kigeni zinazokinzana na Utamaduni na Maadili
ya Mtanzania. Hivyo basi;
> Wanahabari wana wajibu mkubwa wa kulinda, kuheshimu
na kuzingatia misingi ya kitaaluma kama yalivyoainishwa
katika miongozo ya taaluma zao.
> Wanahabari wazingatie Maadili ili wananchi wajenge
heshima na imani dhidi yao na kushiriki kikamilifu katika
kujenga na kulinda Utamaduni na Maadili ya Mtanzania.

v) Asasi za Kiraia

Kundi hili linatakiwa kushirikiana na serikali na jamii kwa ujumla
katika kuibua, kukemea na kufichua vitendo ambavyo vinakiuka
Maadili na Utamaduni wa Mtanzania. Kundi hili lina wajibu wa
kuhamasisha na kuelimisha jamii katika kujenga misingi ya Maadili
na kulinda utamaduni wa Mtanzania. Hata hivyo, jamii imekuwa
ikishuhudia baadhi ya Asasi za Kiraia zikishabikia baadhi ya mambo
yanayozuiliwa na Serikali ambayo ni kinyume na Maadili mfano;
mapenzi ya jinsia moja, upotoshwaji wa baadhi ya vyombo vya
habari na ndoa za utotoni. Asasi za kiraia zinasisitizwa;

> Kuheshimu katiba ya nchi ili kulinda Maadili na Utamaduni
wa Watanzania.
> Kuzingatia sheria zinazounda asasi inayohusika.
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vi) Bodi za Kitaaluma (Mfano, Bodi za wakandarasi, madaktari,
wahasibu,)
Bodi hizi zina majukumu ya kusimamia misingi ya utii wa taaluma
mbalimbali ili kuwawezesha wahusika kudumisha miiko na misingi
ya taaluma zao kwa lengo la kuleta ufanisi wa majukumu ya kazi
zao. Hata hivyo, imebainika kuwapo kwa ukiukwaji wa Maadili kwa
baadhi ya wanataaluma. Hivyo;

> Ni wajibu wa kila mwanataaluma kuzingatia misingi ya
uadilifu inayohusiana na taaluma yake.
> Bodi za Kitaaluma zina wajibu wa kuhimiza, kukuza,

kuendeleza na kusimamia Maadili ya Kitaaluma ili kuleta tija
katika utendaji wao.

> Aidha, Bodi za Kitaaluma ziwajibike katika kuchuka hatua
za kinidhamu pale inapothibitika kuwapo kwa ukiukwaiji wa
Maadili ya Kitaaluma.

3.5 Hitimisho la Sura ya Tatu

Katika sura hii tumebainisha wajibu wa makundi mbalimbali katika kukuza
na kuendeleza Maadili na Utamaduni wa Mtanzania. Ni ukweli usiopingika
kuwa jukumu la kulinda na kuendeleza Maadili na Utamaduni wetu ni la
kila mwananchi. Aidha, makundi mbalimbali kama vile; Viongozi wa Dini,
taasisi za Elimu, Asasi za Kirai, Wasanii, Wanahabari, Viongozi wa Kimila
na Bodi za kitaaluma wana wajibu wa kuhakikisha Maadili na Utamaduni
wetu unalindwa na kuendelezwa ili kujenga amani, upendo, umoja na
mshikamano katika jamii.
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SURA YA NNE
USIMAMIZI, UHIFADHI, UKUZAJI
NA UENDELEZAJI WA MAADILI NA
UTAMADUNI

Katika kusimamia Maadili ya Jamii ya Watanzania, kila mmoja anapaswa
kuona umuhimu wa suala hili na kujichukulia kama sehemu yake. Tunapaswa
kusimamia, kutunza na kuhifadhi Maadili sahihi kwa jamii yetu. Tanzania iwe
nchi ya mfano wa kuzungumziwa na kila mmoja katika dunia yetu.

4.0 Usimamizi wa Maadili

Kuishi kwa kuzingatia Maadili, Miiko na Utamaduni wa jamii husika ni jambo
muhimu sana. Miongoni mwa masuala yanayotakiwa kupewa kipaumbele
katika kuyasimamia na kuyahifadhi, kuyakuza na kuyaendeleza kwa nguvu
zote ni Maadili. Aidha, ikumbukwe kuwa jukumu la kuishi kwa kuzingatia
Maadili na Utamaduni wetu linamgusa kila mmoja katika jamii na siyo la
Serikali tu.

Mmomonyoko wa Maadili tunaoushuhudia leo ni matokeo ya kasumba
iliyojengeka katika jamii ya kuamini kuwa Serikali pekee ndiyo yenye jukumu
la kusimamia na kulinda Maadili na Utamaduni wetu.

Ni wajibu wa kila mwanajamii kuhakikisha kwamba analinda, anaheshimu na
kuishi kwa kuzingatia Maadili hususani kwa kuanzia ngazi ya familia ambayo
ndiyo chimbuko la jamii. Mathalani ni rahisi kuonyana na kurekebishana
katika familia kwa minajili ya kuwasaidia watoto na vijana kwa kuzingatia
Maadili na miiko inayokubalika ndani ya jamii. Mfano katika familia ni rahisi
kujifunza kuheshimu wakubwa na wadogo, kusalimia, kufanya kazi kwa bidii,
kuepuka lugha za matusi na kuepuka ugomvi, n.k.

4.1 Njia za usimamizi, uhifadhi, ukuzaji na uendelezaji
Maadili na Utamaduni wa Mtanzania

lli tuweze kuwa na Maadili endelevu ambayo tutayarithisha vizazi kwa vizazi

katika jamii yetu ya Watanzania, tunapaswa kusimamia na kutekeleza
mambo muhimu yafuatayo;
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4.1.1 Kuandaa na kuendesha vipindi katika Vyombo vya Habari
Vyombo vya habari ni nyenzo muhimu sana katika kufikisha ujumbe kwa jamii
kwa kuwa vina uwezo wa kuwafikia watu wengi kwa wakati mmoja. Tanzania
inakadiriwa kuwa na watu zaidi ya milioni hamsini (50) na hivyo si jambo
rahisi kuwafikia wote kwa haraka. Katika kuhakikisha jamii inakumbushwa
na kuhimizwa umuhimu wa kuzingatia Maadili, kuwapo na vipindi vya mara
kwa mara katika vyombo vya habari (Redio na Televisheni) vitakavyotoa
elimu kuhusu masuala mbalimbali yaliyoainishwa katika Mwongozo huu kwa
lengo la kukuza uelewa kwa jamii. Aidha, makala mbalimbali zitaandaliwa na
kutolewa kwenye magazeti mbalimbali hapa nchini yakielezea umuhimu wa
kuzingatia Maadili na Utamaduni wetu.

4.1.2 Kufanya vikao, mijadala na makongamano na wadau wa
aadili na Utamaduni

Katika kujenga uelewa mpana zaidi kwa wananchi, kutafanyika vikao,

mijadala na makongamano kwa kushirikiana na wadau wa utamaduni

ambapo suala la Maadili litajadiliwa kwa kina na kutiliwa mkazo.

41.3 Kusambaza Mwongozo wa Maadili na Utamaduni wa
Mtanzania

Mwongozo huu utasambazwa kwa wadau mbalimbali zikivamo Taasisi

za Elimu; Sekta Binafsi; Asasi za Kiraia na makundi mengine ya jamii ili

kuhakikisha maudhui ya Mwongozo huu yanawafikia na kuwanufaisha watu

wengi. Usambazaji utafanywa kwa kutumia majukwaa mbalimbali.

Picha ikionyesha usambazaji wa Mwongozo
wa Maadili kwa watu mbalimbali
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4.1.4 Kuandaa programu za utoaji elimu kwa umma kupitia
mitandao ya kijamii

Programu za elimu kuhusu Maadili na Utamaduni zitaandaliwa na kuingizwa

katika Mitandao ya Kijamii kama vile Twiter, Instagram, Whatsapp, Facebook

na Youtube ambapo kundi kubwa la vijana hutumia muda mwingi kuperuzi

na kupakua maudhui.

4.1.5 Kufanya tathimini endelevu

Tathimini endelevu inapaswa kufanywa kila baada ya muda ili kuona
haja ya mabadiliko yaliyopo na kuona umuhimu wa kufanya mabadiliko
yanayoendana na dunia iliyopo lakini katika namna ya kuenzi Maadili yetu.
Hii inaweza kufanyika kupitia hojaji ambazo zitaandaliwa na kusambazwa ili
kutathimini namna tunavyopiga hatua katika kudumisha na kulinda utamaduni
na Maadili yetu. Hojaji hizi zitawasilishwa katika mikoa na halmashauri zote
kupitia kwa Maofisa Utamaduni wa maeneo yanayohusika.

4.2 Hitimisho la Sura ya Nne

Tusisubiri kuelekezwa na mtu yeyote, kila mmoja katika nafasi yake
anatakiwa kutimiza wajibu wa kulinda, kutetea na kuendeleza Maadili na
Utamaduni wetu. Kama jamii ya Watanzania, hatuna budi kuwa wazalendo
kwa nchi yetu kwa kulinda na kuendeleza Maadili, Mila, Desturi na lugha
zetu.
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SURA YA TANO
MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA
KATIKA KULINDA, KUKUZA NA
KUENDELEZA MAADILI NA UTAMADUNI
WA MTANZANIA

Katika kufikia lengo letu la pamoja, kila mtu kuanzia mtu mmoja, familia,
jamii na taasisi za umma tuna wajibu wa kutekeleza majukumu yetu kama
yalivyoainishwa ili kutunza Maadili yetu. Katika sura hii, tumejadili na
kutoa mapendekezo ya kuzingatiwa na watu wa kada tofauti ndani ya nchi
wakiwamo hawa wafuatao;

5.0 Wazazi/ Walezi kuwa mfano bora katika Familia

Wazazi wa karne hii wengi wanawalaumu watoto/vijana kuwa wana
MMaadili mabaya, lakini chanzo cha tatizo hili ni wao wenyewe. Baadhi
ya wazazi wamekuwa wakilewa, kutukanana, kupigana au hata kufanya
mambo mengine machafu kama vile uzinzi mbele ya watoto. Kwa hakika,
tabia hizi zinapofanywa mbele ya watoto nao huziiga na kuzifanya. Wazazi
wengine pia wamekuwa wakiwadekeza au kutosimamia vyema Maadili kwa
watoto wao na kuwafanya kukua bila malezi bora. Hivyo, wazazi wachukue
jukumu la kuwa walimu wa watoto na vijana na kuwafundisha mienendo
inayokubalika katika jamii, vilevile, kila mtu mwenye umri mkubwa awe
mfano wa kuigwa kwa wale wenye umri mdogo kwa kuonesha tabia njema,
heshima, na mwongozo sahihi wa matendo yanayofaa kutendwa na kila
mwanajamii.
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Picha ikionyesha wazazi wakizungumza na
watoto wao kuhusu Maadili mema

5.1  Matumizi sahihi ya teknolojia

Teknolojia ina manufaa yake lakini pia ina hasara zake hasa kwenye malezi
ya watoto na uhuru wa matumizi ya teknolojia umekuwa mkubwa. Leo hii,
watoto wanatazama mambo maovu kwenye televisheni na mtandao wa
intaneti na kuyaiga. Jambo hili limesababisha watoto kujifunza tabia chafu
kutoka kwenye tamaduni za kigeni zilizoporomoka Maadili. Hata hivyo,
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inapaswa iweke mipaka na matumizi
sahihi ya Teknolojia.
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5.2

Picha ikionyesha watoto wakijifunza Maadili na
Utamaduni kwa njia ya Mtandao

Kila Mtu Kujenga Utamaduni wa Uwajibikaji

Uhai wa jamii yoyote ile hujidhihirisha kupitia matunda ya jitihada za jamii
husika katika uzalishaji mali na ubunifu wa nyenzo mpya za kimaendeleo
kadiri ya utaratibu uliowekwa.

Hivyo ni muhimu jamii nzima kuwajibika katika kazi binafsi na za umma ili
kujipatia kipato halali kwa kuzingatia na kutii sheria na kanuni mbalimbali
zilizowekwa na jamii na kuhakikisha kuwa:.

>

>
>
>

Kila Nyanja inawaajibika katika jamii ili kutekeleza suala la Maadili
Wanafunzi wanafundishwa somo la Maadili shuleni

Taifa linakuwa na wabobezi wa masuala ya Maadili

Zinaundwa klabu mbalimbali zitakazokuwa zinaelezea masuala ya
Maadili katika makundi mbalimbali ya jamii

Suala la Maadili lipewe uzito katika jamii (Mfano katika vikao vya
madiwani au shuleni.

Uwajibikaji katika jamii unakweenda sambamba na Maadili
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5.3 Kukemea upotofu wowote wa Maadili unaoibuka
katika jamii

Kwa nguvu na sauti moja, jamii nzima ipinge na kukemea mapokeo ya
tamaduni za kigeni zinazopotosha jamii, mathalani, ushoga, usagaji, ndoa
za jinsi moja, matumizi ya dawa za kulevya, uvaaji usiokubalika. Ni mambo
ambayo yanatakiwa kukemewa kwa nguvu zote. Vilevile,
» viongozi wa dini, serikali na jamii kwa pamoja wasimamie misingi ya
Maadili.
» viongozi wa ngazi zote wa makundi mbalimbali ya jamii wakemee
vikali vitendo vya upotofu wa Maadili.

5.4 Kuheshimu imani za kidini

Dini zina nafasi kubwa katika kuadilisha jamii kupitia mahubiri na tafsiri ya
vitabu na miongozo ya kidini. Mathalani, kutekeleza amri kumi za Mungu
katika Biblia huelekeza namna ya kuepuka maovu na kutenda yanayopaswa
kufanywa ikiwamo tabia na mwenendo mwema. Hivyo, ni muhimu kila
mwanajamii kwa kadiri ya imani yake kuheshimu imani hizi ambazo
kimsingi ni mwongozo wa mienendo inayokubalika. Pia, viongozi wa kiroho
wanatakiwa kufuata maandiko yaliyopo katika miongozo yao.

Picha ikionyesha familia ikisali
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5.5 Kuwa na marafiki wema

Inawezekana mtoto amelelewa vizuri nyumbani lakini akajifunza mambo
mabaya kutoka kwa marafiki zake. Jambo hili limesababisha Maadili ya
watoto kuharibika kwani watoto wanaotoka katika familia au mazingira yenye
kiwango kikubwa cha kuporomoka kwa Maadili huwafundisha wengine tabia
mbaya. Hata hivyo, elimu iendelee kutolewa katika ngazi ya familia ili watoto
waendelee kujitambua.

Picha ikionyesha mtoto akimsalimia mkubwa

Mwongozo wa Maadili na Utamaduni wa Mtanzania 43



5.6 Kuepuka masuala ya unyanyasaji

Vitendo vya unyanyasaji vimeshamiri sana leo hii. Watoto, wafanyakazi
wa nyumbani huchomwa, hupigwa sana, hubakwa, hulawitiwa na hata
kufanyiwa unyanyasaji mwingine. Matendo haya yanaweza kumharibu
mtoto kisaikolojia na kumfanya akue akiwa na majeraha ya nafsi na akili
ambayo humfanya awe na tabia mbaya. Mara nyingi watoto waliofanyiwa
unyanyasaji hutaka kulipa kisasi au hukata tamaa na kuishi maisha ya
hovyo. Vilevile, jamii iangalie zaidi chanzo cha tatizo na kutoa ushauri kwa
waathiriwa badala ya kundelea kuwalaumu ili tatizo lisiendelee.

5.7 Hitimisho la Sura ya Tano

Jukumu la kuendeleza Utamaduni na Maadili ya Mtanzania ni la watu wote
katika ngazi mbalimbali za jamii. Viongozi na wananchi katika maeneo
yao wana wajibu wa kuhamasisisha jamii kuthamini, kujivunia na kuenzi
utumaduni wetu badala ya kubeza na kutekeleza baadhi ya mipango ya
kukuza Utamaduni na Maadili inayobuniwa na Serikali. Makundi yote ya jamii
yashiriki kikamilifu katika juhudi za pamoja za kukuza na kujenga Utamaduni
na Maadili ili kurithisha kwa kizazi kijacho malezi bora na utu wema.

Aidha, ikumbukwe kwamba majukumu ya Serikali ni kuweka miongozo,
kuratibu na kusimamia uendeshaji wa shughuli za Utamaduni. Kimsingi,
Utamaduni unaendeshwa na wananchi wenyewe hivyo, wasimamizi wa
ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya kaya huelimishwa ili kila mmoja ashiriki
kikamilifu katika majukumu haya. Kama inavyofahamika, Utamaduni ni
alama/utambulisho wa Taifa husika kwa hiyo hakuna anayetamani kuwa
na alama mbaya. Taifa la Tanzainia linapaswa kusimamia misingi imara ya
Maadili ili kudumisha Utaifa wetu. Ushiriki wa jamii nzima katika majukumu
haya utaleta ufanisi katika utekelezaji wa mikakati na hivyo, kuleta umoja,
mshikamano na uzalendo, hatimaye kuchochea maendeleo katika nyanja
zote.
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